Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiệu chỉnh tín hiệu cân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hiệu chỉnh tín hiệu cân

em đang viết chương trình cân dùng loadcell.
    Em thực hiện quét liên tục để lấy giá trị trả về từ loadcell.
    Nhưng giờ em ko biết hiệu chỉnh zero đầu vào như thế nào?
    và tính hệ số cân, độ phân giải như thế nào? để thu đc giá trị tải chính xác.
    Bác nào có kinh nghiệm về cái này giúp em với

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
    Độ phân giải, hệ số cân thì bạn tra trong datasheet của loadcell.
    Còn hiệu chỉnh tín hiệu đọc về từ loadcell chắc là bạn đang nói đến calib analog ngõ vào. Một khi đã có thông số analog min (v hoặc i) đến analog max, suy ra dải trọng lượng loadcell có thể cân được.
    Kết nối loadcell vào PLC, monitor ngõ vào analog xem nó có đúng như trạng thái hiện tại của loadcell hay không (cho loadcell không tải). Nếu nó lớn hơn 0 (hoặc nhỏ hơn 0 - trường hợp tín hiệu đưa về là bipolar) thì điền chỉnh 2 cái gain và bias trên module analog để đạt đến mức 0.

Không biết có gì sai sót không, bạn nào thấy chỗ sai thì sửa giúp mình nhé
    e-mail:

Comment

Không biết bài toán của bạn ntn, tuy nhiên bạn nên dùng qua một đồng hồ cân (K3HB - Omron chẳng hạn)
      Khi đó bạn có thể dùng đầu ra Role của đồng hồ để điều khiển theo mức hoặc lấy đầu ra analog của nó để làm việc cho dễ.
      Việc Calib cho hệ thống bạn chỉ cần calib trên đồng hồ thôi (dễ hơn nhiều)
      Thông thường mình làm như vậy, bạn nào có cách nào hay hơn thì chỉ giáo nhé! :

Comment

bài toàn của em thì cũng chảng có gì.Loadcell của em đc treo vào 1 cái móc để cân trọng tải
        Em dùng loadcell 30 tấn đưa qua 1 đầu cân rồi đưa vào modul analog của plc.
        Em chưa hiểu ý các bác nói, vì là lần đầu tiên em làm về cái này.Calib là gì em cũng ko biết (em còn gà mà)
        Loadcell của em có độ phân giải là 1/12000, dải từ 4-20mA tương ướng với giá trị 0000-1770 hex (0-6000 decimal)
        Như vậy giá trị em đọc đc từ đầu analog là (6000/20)*4 = 1200 tương ứng 4mA (lúc ko tải)
        Như vậy em phải hiệu chỉnh như thế nào.
        Rất mong các bác giúp

Comment

Minh tham gia với nhé.
          Calibtion: Liên quan đến hiệu chỉnh các đại lượng vật lý như dòng áp. đối với phần cân của bạn thi phải hiệu chỉnh tại đầu cân xuất tín hiệu ra là 4 -20 mA tương ứng 0 - 30 tấn.
          Tara: Phần hiệu chỉnh, trừ bì...cái này sẽ thực hiện trong chương trình của PLC.
          Như vậy khi bạn làm cân treo mà tải trọng của loadcell là 30 tấn thì bạn phải có phần tải trọng giả (Base load) treo vào móc cân ( tối thiểu cũng là 5 tấn) vì vậy phần lập trình bạn phải loại trừ phần bì này đi. Theo lập luận trên thì cân của bạn cân được chính xác các khối lượng từ 5 -20 tấn. với sai số ~ 2%
          chúc bạn thành công.

Comment

bài toàn của em thì cũng chảng có gì.Loadcell của em đc treo vào 1 cái móc để cân trọng tải
            Em dùng loadcell 30 tấn đưa qua 1 đầu cân rồi đưa vào modul analog của plc.
            Em chưa hiểu ý các bác nói, vì là lần đầu tiên em làm về cái này.Calib là gì em cũng ko biết (em còn gà mà)
            Loadcell của em có độ phân giải là 1/12000, dải từ 4-20mA tương ướng với giá trị 0000-1770 hex (0-6000 decimal)
            Như vậy giá trị em đọc đc từ đầu analog là (6000/20)*4 = 1200 tương ứng 4mA (lúc ko tải)
            Như vậy em phải hiệu chỉnh như thế nào.
            Rất mong các bác giúp
            Bạn đã có đầu cân cho việc thu nhận, hiển thị giá trị đo được từ Loadcell rồi. Nếu bạn đã làm chủ được cái đầu cân ấy thì đâu có khó thế. Bạn phải nói rõ đầu cân là loại gì, truyền thông với PLC theo kiểu gì , giao diện vật lý và giao thức phần mềm.(ví như K3VN thì dùng HostLink hay CompoWay chẳng hạn).
            Còn như ý bạn đang nói thì hình như là bạn bắt PLC làm việc nhiều quá.
            Theo mình hiểu thiì bộ đầu cân của bạn có board ra tín hiệu analog, và bạn muốn PLC đọc cái giá trị ấy. Hướng giải quyết :
            + Việc scaling thì hoàn toàn do đầu cân quyết định, giá trị hiển thị tương ứng với tìn hiệu trả về của Loadcell
            + Việc truyền thông giữa đầu cân về PLC chỉ là tín hiệu analog, khi này bạn chỉ việc đọc chính xác giá trị analog đó
            Việc trừ bì, hay sau một thời gian vận hành mà phải hiệu chỉnh điểm zero thì bạn phải hiệu chỉnh bằng đầu cân. Nếu bộ đầu cân đó có board ra hỗ trợ RS232, hoặc 485 thì mới nghĩ tới dùng gói giao thức để dùng PLC hiệu chỉnh cân.

Comment

như bạn nói thì việc scale là do đầu cân thế thì trong chuơng trình mình ko cần dùng lệnh scale hay viết pt đường thẳng nữa ah. mà chỉ cần đọc giá trị từ đầu cân đưa vào modul analog rồi xử lý tín hiệu đó thôi ah.
              Việc xử lý tín hiệu giờ chỉ cần trừ bì rồi so sánh với giá trị tải làm mẫu (VD 10 tấn) nếu bằng thì đó là giá trị thức tế của tải. Nếu ko thì phải nhân thêm 1 hệ số K nào đó.
              Ko biết mình nghĩ thế có đúng ko?
              Còn việc trừ bì hay hiệu chỉnh zero thì theo mình là trừ đi giá trị của móc và cáp treo móc chứ sao hiệu chỉnh bằng đầu cân đc

Comment

như bạn nói thì việc scale là do đầu cân thế thì trong chuơng trình mình ko cần dùng lệnh scale hay viết pt đường thẳng nữa ah. mà chỉ cần đọc giá trị từ đầu cân đưa vào modul analog rồi xử lý tín hiệu đó thôi ah.
                Việc xử lý tín hiệu giờ chỉ cần trừ bì rồi so sánh với giá trị tải làm mẫu (VD 10 tấn) nếu bằng thì đó là giá trị thức tế của tải. Nếu ko thì phải nhân thêm 1 hệ số K nào đó.
                Ko biết mình nghĩ thế có đúng ko?
                Còn việc trừ bì hay hiệu chỉnh zero thì theo mình là trừ đi giá trị của móc và cáp treo móc chứ sao hiệu chỉnh bằng đầu cân đc
                Bạn phải hiểu là loadcell có đặc tính quan trọng nhất là tính tuyến tính -> phương trình đường thẳng là bản thân tự loadcell sinh ra. Ở đầu cân bạn chỉ cần khai báo 2 điểm, mỗi điểm gồm 1 điểm dòng vào và giá trị hiển thị, thông thường mình chọn điểm nhỏ nhất và lớn nhất của giải đo. Giả sử mình có Loadcell 2mV/V và đo 30 tấn thì có nghĩa là : Nếu bạn cấp nguồn cho loadcell là 1V thì khi tải thực tế là 30 tấn thì độ chênh áp giữa 2 đầu mạch cầu loadcell là 2mV. -> Việc hiệu chỉnh zero là do đầu cân : ví như sau khi bạn lắp đặt xong, tải trọng loadcell phải chịu là 1 tấn và giá trị điện áp 2 cầu điện trở trả về của nó phải khác -> việc quy 0 nghĩa là bạn cho đầu cân hiển thị giá trị áp trả về ấy thì hiển thị giá trị đo được là 0-> thế là trừ bì rồi mà.
                Còn bạn nói tải làm mẫu là thế nào, chả lẽ loadcell nhà sản xuất sai lệch hết à mà phải tải làm mẫu. Lại phải nhắc lại cho bạn tính tuyến tính của loadcell. Giả sử bạn lắp đặt xong, loadcell chịu tải 1 tấn, bạn đặt cái giá trị hiển thị của đầu cân lúc đó là 00000 (5 digit chẳng hạn) và set thêm 1 điểm nữa là giá trị điện áp (dòng) về của dải đo lớn nhất cùng giá trị hiển thị cho nó -> Từ đó về sau, nếu có tải thêm vào thì tương ứng với giá trị chênh áp đó mà đầu cân hiển thị đúng khối lượng tải đã trừ bì thôi.
                Tín hiệu analog truỳen về PLC là tín hiệu theo giá trị hiển thị chứa ko theo giá trị chênh áp của loadcell trả về.

Comment

bạn có thể hướng dân mình cách viết 1 chương trình cân đc ko? theo từng bước cụ thể để mình làm.

Comment

bạn có thể hướng dân mình cách viết 1 chương trình cân đc ko? theo từng bước cụ thể để mình làm.

chắc chán là được. Lúc làm đồ án tốt nghiệp, mình làm cái kiểu này rồi muh.
                    Loadcell <-> Đầu cân K3VN (Omron) <-> PLC S7300 (Siemens) <-> WinCC (Siemens)
                    Đó là cái đò án của mình. Muốn bắt tay làm cụ thể 1 project nào đó thì phải biết các thiết bị sử dụng, thông số kỹ thuật và 1 phần rất quan trọng là Manual tương ứng. Ví như cái của bạn thì phải biét thông số Loadcell : tải trọng, độ nhạy,..; Đầu cân tên là gì, hãng nào manual tương ứng, PLC là loại gì, các module kết nối ra sao. Có thực hiện SCADA hay không, hay chỉ đơn thuần PLC thôi. Bạn nói hơi chung chuung thì mình chỉ có thể nêu ra định hướng chung chung thế thôi. Muốn làm cụ thể thì phải tùy từng dự án í mà. Chắc bạn hiểu

Comment

cám ơn bạn rất nhiều.
                      vì là lần đâu tiên làm về loadcell lên mình cũng còn nhiều thứ chưa rõ lắm.Mong bạn giúp đỡ
                      Bạn có thể giúp mình về chương trình plc đc ko? bạn chỉ cần chỉ cho mình cách viết là đc.
                      Chẳng hạn sau khi đọc giá trị từ đầu vào analog thì làm những việc gì........

Comment

cám ơn bạn rất nhiều.
                        vì là lần đâu tiên làm về loadcell lên mình cũng còn nhiều thứ chưa rõ lắm.Mong bạn giúp đỡ
                        Bạn có thể giúp mình về chương trình plc đc ko? bạn chỉ cần chỉ cho mình cách viết là đc.
                        Chẳng hạn sau khi đọc giá trị từ đầu vào analog thì làm những việc gì........
                        Câu hỏi này thì mình phải hỏi bạn chứ, sao lại hỏi mình. Bài toán của bạn là làm gì? Đầu cân đọc giá trị, hiển thị khối lượng cân xong rồi. Vậy PLC ở đây đóng vai trò làm gì. Cứ cho là ta có được khối lượng của tải rồi thì để làm gì, cái đó là do yêu cầu bài toán của bạn chứ, sao lại hỏi mình.
                        Ví như trong đồ án tốt nghiệp của mình :
                        đầu cân hiển thị, gủi tín hiệu khối lượng về PLC. PLC dựa trên khối lượng đã cân được , so sánh nó với các giá trị đã đặt trước từ máy tính, xem đã đủ cân từng loại chưa, nếu đủ rồi thì đóng van xả thùng cân. CÂN CỘNG DỒN
                        Cái đó là tùy từng công nghệ bài toán đòi hỏi chứ, làm gì có bài toán chung . Ặc,

Comment

chắc bạn ko hiểu rõ ý mình.
                          Mình muốn hỏi bạn cách để thu đc khối lượng tải cân đc là chính xác thì phải chỉnh trong chương trình plc như thế nào
                          Nếu như theo các bạn nói thì chỉ cần hiểu chỉ mỗi đầu cân là có khối lượng tải chính xác rồi ah.
                          PLC chỉ cần đọc giá trị đó rồi đưa vào 1 vùng nhớ nào đó để hiển thị là xong ah

Comment

chắc bạn ko hiểu rõ ý mình.
                            Mình muốn hỏi bạn cách để thu đc khối lượng tải cân đc là chính xác thì phải chỉnh trong chương trình plc như thế nào
                            Nếu như theo các bạn nói thì chỉ cần hiểu chỉ mỗi đầu cân là có khối lượng tải chính xác rồi ah.
                            PLC chỉ cần đọc giá trị đó rồi đưa vào 1 vùng nhớ nào đó để hiển thị là xong ah
                            đúng rồi. Việc hiệu chỉnh chính xác giá trị tải do thằng đầu cân đảm nhiệm. Bạn xem phần manual , mục scaling đó. PLC chỉ cần đọc giá trị đó rồi đưa vào vùng nhớ thôi. Nhưng giá trị mà đầu cân chuyển qua PLC là giá trị analog nên bạn cũng cần định rõ giá trị nhận được của module vào analog của plc.

Comment

Chuyện calibration thì phải làm trên đầu cân, set 0 và trừ bì cũng trên đầu cân luôn. Còn lấy tín hiệu từ ngõ ra analog của đầu cân về module của PLC thì tham khảo các bài viết khác
                              Chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X