Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quá trình thiết kế mạch số (Ví dụ chip ARM atlas 64 bit)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quá trình thiết kế mạch số (Ví dụ chip ARM atlas 64 bit)

Chào các bạn,

Tớ thấy có một số bạn đã từng hỏi về quá trình thiết kế mạch số. Thật ra thiết kế mạch số cũng có nhiều bước mà tớ cũng chẳng thể nào kể ra một cách chi tiết được. May mà tớ kiếm được tài liệu thiết kế về chip ARM viết khá đầy đủ nên đưa lên để mọi người tham khảo. Thật ra việc thiết kế ở các công ty đều tương đối giống nhau, có khác cũng là một ít mà thôi. Việc thiết kế bên chỗ tớ có một số điểm khá thú vị là nhân lực thì hơi thiếu (chắc sếp sẽ nhận thêm người nếu không thì làm mệt quá), mà project thì quá nhiều (phải làm mấy cái cùng một lúc), mà project lại tương đối giống nhau (thường chỉ khác ở một số ip tích hợp khác nhau, tối ưu theo các tiêu chí khác nhau nhỏ/công suất thấp/hiệu suất cao/tin cậy cao...). Vậy nên quá trình thiết kế bên chỗ tớ có một ưu tiên là các thiết kế (ví dụ như timing constraint...) phải có thể chuyển đổi giữa các project mà ít phải chỉnh sửa nhất. Ngoài ra bên chỗ tớ còn làm một số script hỗ trợ cho việc chuyển đôi tự động từ project này sang project kia. Nhưng cụ thể thì tớ không tiết lộ được. Tài liệu này mặc dù là confidential nhưng chẳng phải của công ty tớ nên tớ cũng không care lắm. Đưa lên để giới thiệu với mọi người.

Atlas là thiết kế processor mới của Arm (64 bit), mới được ARM công bố trên hội thảo cách đây khoảng mấy tuần, nhưng các khách hàng thì đã nhận được thiết kế này khoảng gần 1 năm rồi.

Atlas+Implementation+Training+Apr+2012.pdf

Về tác giả

Collapse

Rommel.de Tìm hiểu thêm về Rommel.de

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X