Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Analog IC design

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hi bác Rommel.de,

Em đã làm theo những chỉ dẫn của bác như sau:

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# ifconfig
    eth0 Link encap:Ethernet HWaddr f4:ce:46:2e:9b:29
    inet addr:192.168.194.131 Bcast:192.168.194.191 Mask:255.255.255.192
    inet6 addr: fe80::f6ce:46ff:fe2e:9b29/64 Scope:Link
    UP BROADCAST RUNNING MULTICAST MTU:1500 Metric:1
    RX packets:158613 errors:0 dropped:0 overruns:0 frame:0
    TX packets:96558 errors:0 dropped:0 overruns:0 carrier:0
    collisions:0 txqueuelen:1000
    RX bytes:114448196 (114.4 MB) TX bytes:14208934 (14.2 MB)
    Interrupt:43 Base address:0xc000

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# wine ./MentorKG.exe -i calibre.txt -h f4:ce:46:2e:9b:29 -o license.dat
    calibre.txt:line 1:Invalid parameter (-42,298)
    calibre.txt:line 1: "FEATURE mgc_s mgcld 2021.040 13-apr-2021 0 4D8C96FD4B5D1C1877F0 " ..."
    Hostid required for uncounted feature
    Invalid license file syntax (-2,269)
    .................................................. ..
    ( bị lỗi này đến tân line cuối là line 57)

root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export MGC_HOME=/usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export PATH=$PATH:$MGC_HOME/bin
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# export LM_LICENSE_FILE=/usr/local/cadence/Calibre_setup/license.dat
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# calibre -gui &
    [1] 5847
    root@ubuntu:/usr/local/cadence/Calibre_setup/dft_calibrelicgen# WARNING: This version of Linux is not qualified for use with Calibre products.
    WARNING: Ubuntu 10.10 \n \l
    /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/icv/pvt/cgi_app: error while loading shared libraries: libstdc++.so.5: cannot open shared object file: No such file or directory "

Với lỗi này em không biết là do mình tạo file license.dat chưa đúng hay là phiên bản của Ubuntu không phù hợp với Calibre?
    Bác chỉ giáo cho em với!

Trân trọng,

Comment

• Chào bạn Truyền,

Trong phần tạo license file bạn bị lỗi vì bạn đã nhập không đúng hostid. Hostid khi nhập vào không có dấu ":" ở giữa các số. Bạn phải viết thế này:

wine ./MentorKG.exe -i calibre.txt -h f4ce462e9b29 -o license.dat

Sau khi tạo xong license file nếu có vấn đề gì bạn có thể mở file này ra và thêm vào 2 dòng dưới đây vào đầu file. Có nhiều khi 2 dòng này đã được thêm sẵn vào nhưng ở dạng chú thích khi license được tạo ra bạn cần để ý một chút.

SERVER ubuntu f4ce462e9b29 TCP:1717

DAEMON mgcld /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/lib/mgcld

2 dòng trên là đề máy bạn khởi động license daemon. Dòng thứ nhất ám chỉ máy của bạn có tên là ubuntu, hostid là f4ce462e9b29, địa chỉ cộng IP để các máy khác truy cập vào là 1717. Dòng thứ 2 chỉ vào chương trình daemon. Nhưng nếu tớ không nhầm thì cái này chỉ dùng cho floating server. Máy bạn dùng fixed node thì hình như không cần.

Lỗi phía bên dưới của bạn chính là lỗi thiếu thư viện liên kết động. Thư viện liên kết động trong linux có đuôi là so (shared object), và nó cũng tương tự như file dll trên Win vậy. Ở đây là bạn thiếu file libstdc++.so.5. Phần mở rộng .5 của file ám chỉ đây là version 5. Lỗi thiếu thư viện liên kết động trên linux khá phổ biến vì linux là một hệ điều hành mở nên mọi người đều có thể cấu hình hệ điều hành theo các cách khác nhau, với nhưng thư viện liên kết động khác nhau. Bạn sử dụng Ubuntu là hệ điều hành không được khuyến khích của EDA nên việc thiếu file so cũng là chuyện bình thường. Trong trường hợp này bạn hay lên google tìm file cài đặt deb tương ứng với version ubuntu của bạn có chứa libstdc++.so.5. Ngoài ra còn có một cách sửa khác nữa nhưng cách này không được khuyến khích đó là sử dụng sử dụng cùng thư viện liên kết động đó nhưng version mới cho chương trình cũ. Trong trường hợp này bạn có thể tạo một symbolic link từ file mới sang file cũ nhưng điều này chỉ nên dùng trong trường hợp bất đắc dĩ vì có thể sẽ xảy ra không tương thích.

Nếu bạn sử dụng ubuntu thì có một phần mềm giúp bạn tìm kiếm nhưng file so bị thiếu để cài đặt thêm. Tớ không xài ubuntu nên tớ cứ hướng dẫn vậy thôi nếu không chính xác thì bạn tự sửa. Cách này nhanh hơn là lên google kiếm deb. Cái này dùng apt-file. Tớ giả thiết bạn đang ở root

apt-get install apt-file
      apt-file update
      apt-file search libstdc++.so.5

Nó sẽ chỉ ra cho bạn package nào còn thiếu. Và cuối cùng

apt-get install missing_package

Comment

• Hi bác Rommel.de,

Cảm ơn sự giúp đỡ của bác rất nhiều.

Em chỉ dùng lệnh apt-get install libstdc++5 là chạy được rồi.
        Hiện tại em có một số vấn đề em muốn sự chỉ giáo của bác như sau
        1. Bác cho em hỏi cấu hình file runset cho Calibre như thế nào, tạo bằng tay hay bằng phần mêm Calibre? (Theo em hiểu file runset là file txt lưu giữ các cài đặt của mình như rule file, netlist file...)
        2. Khi em tạo một file runset đơn giản để chạy nmDRC thì bị báo lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE". Lỗi này là do file runset hay do license của mình bác nhỉ?
        3. Mỗi lần tắt đi bật lại để chạy calibre mình đều phải khai báo lại biến môi trường mới chạy được đúng không bác bác?

Trân trọng,

Comment

• Chào bạn Truyền,

File runset cho calibre thì tớ lại không rành lắm. Mấy cái setup này thường bên fab cung cấp hoặc có lẽ do mất tay đồng nghiệp của tớ làm mà tớ không rõ. Tớ chỉ có xài thôi.

Về lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE", đây là do bạn chưa bẻ khóa thành công rồi. Lỗi này rất căng đó. Tớ làm việc trực tiếp trên máy bạn thì may ra tớ mới tìm ra được lỗi cho bạn còn viết qua forum này thì không ăn thua đâu. Tớ mà gặp lỗi này đơn giản thì cũng phải làm đi làm lại vài lần, mà khó hơn thì tớ cũng botay.com

Tớ chỉ có thể khuyên bạn là tớ đã từng bẻ khóa thành công theo cách tớ hướng dẫn bạn nên bạn hãy làm thử lại cẩn thận từng bước một. Nếu không được thì tớ hướng dẫn bạn thêm một phương pháp nữa để bẻ khóa calibre bạn có thể thử xem.

Bạn cài đặt calibre, tạo license file, và đặt biến môi trường tương tự như bạn đã từng làm nhưng không thay thế thư mục mà tớ gửi kèm thêm cho bạn. Thay vào đó bạn patch trực tiếp file của calibre. Calibre 2009 bên cạnh việc sử dụng license, nó còn thêm vào kiểm tra CRC. Patch tức là ta thay thế một chuỗi binary này bằng một chuỗi khác để khi kiểm tra CRC thay vì đúng thì nhảy đến lệnh cần thực hiện thì sai (khi sử dụng license rởm) sẽ nhảy đến lệnh cần chạy. Để patch bạn dùng "sfk". Bạn đánh lệnh như sau:

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl/lib

Cái này tớ có thử rồi nhưng không nhớ chắc 100%. Nếu nó báo không sửa được file nào thì bạn thử lại

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27

Tớ gửi cho bạn sfk ở đây

http://www.mediafire.com/?9jk0da3eahwfvq2

Còn về biến môi trường nó tồn tại trong mỗi terminal mà bạn khai báo. Nếu Calibre đã tắt nhưng terminal vẫn mở thì bạn không cần khai báo lại. Bạn có thể viết tất cả những câu khai báo vào trong một script file và chạy nó mỗi khi cần bằng lệnh "source". Bạn cũng có thể đặt để nó tự động chạy khi máy khởi động. Khi đó các biến này luôn được khai báo.

Comment

• hi haitruyen315
            bạn sử dụng tsmc bao nhieu nanomet
            hiện tại mình chỉ có tsmc 180nm RF và 130nm RF cho analog
            còn digital tsmc cho 180nm,130nm ,90nm bạn có thể search trong forum , có thời gian mình sẽ upload tsmc 65nm và 40nm cho digital nhưng phần này chỉ đủ cho synthesis,layout ...không có rule file cho verification ,chỉ có tsmc digital 180nm là đủ thôi ,trước đây mình có dùng nó thấy cũng đủ
            hoặc bạn có thể sử dụng ncsu 1.6 cho analog (có đủ rule DRC,LVS,EXT ...cho diva) tương thích ic 610 trở lên hoặc 1.51 cho ic5141 trở xuống

hay thư viên thương mại hitkit 4.00 (newest version) ở đây ( đủ rule file cho assura,calibre)
            update july ,2010
            hay gpdk 45nm analog ( chỉ 7 link) chỉ cho assura OA
            Last edited by hungthientu; 14-04-2011, 14:38.

Comment

• Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
              Chào bạn Truyền,

File runset cho calibre thì tớ lại không rành lắm. Mấy cái setup này thường bên fab cung cấp hoặc có lẽ do mất tay đồng nghiệp của tớ làm mà tớ không rõ. Tớ chỉ có xài thôi.

Về lỗi "Error: Calibre exiting due to licensing problems acquiring CALIBREINTERACTIVE", đây là do bạn chưa bẻ khóa thành công rồi. Lỗi này rất căng đó. Tớ làm việc trực tiếp trên máy bạn thì may ra tớ mới tìm ra được lỗi cho bạn còn viết qua forum này thì không ăn thua đâu. Tớ mà gặp lỗi này đơn giản thì cũng phải làm đi làm lại vài lần, mà khó hơn thì tớ cũng botay.com

Tớ chỉ có thể khuyên bạn là tớ đã từng bẻ khóa thành công theo cách tớ hướng dẫn bạn nên bạn hãy làm thử lại cẩn thận từng bước một. Nếu không được thì tớ hướng dẫn bạn thêm một phương pháp nữa để bẻ khóa calibre bạn có thể thử xem.

Bạn cài đặt calibre, tạo license file, và đặt biến môi trường tương tự như bạn đã từng làm nhưng không thay thế thư mục mà tớ gửi kèm thêm cho bạn. Thay vào đó bạn patch trực tiếp file của calibre. Calibre 2009 bên cạnh việc sử dụng license, nó còn thêm vào kiểm tra CRC. Patch tức là ta thay thế một chuỗi binary này bằng một chuỗi khác để khi kiểm tra CRC thay vì đúng thì nhảy đến lệnh cần thực hiện thì sai (khi sử dụng license rởm) sẽ nhảy đến lệnh cần chạy. Để patch bạn dùng "sfk". Bạn đánh lệnh như sau:

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27/pkgs/mgls.ixl/lib

Cái này tớ có thử rồi nhưng không nhớ chắc 100%. Nếu nó báo không sửa được file nào thì bạn thử lại

./sfk rep -yes -pat -bin /8B857CFFFFFF898508FFFFFF8B8508FFFFFF/8B857CFFFFFF898508FFFFFF33C090909090/ -dir /usr/local/cadence/Calibre_setup/ixl_cal_2009.1_46.27

Tớ gửi cho bạn sfk ở đây

http://www.mediafire.com/?9jk0da3eahwfvq2

Còn về biến môi trường nó tồn tại trong mỗi terminal mà bạn khai báo. Nếu Calibre đã tắt nhưng terminal vẫn mở thì bạn không cần khai báo lại. Bạn có thể viết tất cả những câu khai báo vào trong một script file và chạy nó mỗi khi cần bằng lệnh "source". Bạn cũng có thể đặt để nó tự động chạy khi máy khởi động. Khi đó các biến này luôn được khai báo.
              Hi bác Rommel.de,

Em đã bẻ khóa Calibre được rồi. Mấy câu lệnh của bác hiệu quả quá
              Em cảm ơn bác nhiều nhé.
              Em cũng đã tích hợp Calibre vào Cadence rồi.
              Trong quá trình tìm hiểu tiếp, có gì chưa hiểu thì bác chỉ giáo cho em ít nhé!

Trân trọng,

Comment

• Nguyên văn bởi hungthientu Xem bài viết
                hi haitruyen315
                bạn sử dụng tsmc bao nhieu nanomet
                hiện tại mình chỉ có tsmc 180nm RF và 130nm RF cho analog
                còn digital tsmc cho 180nm,130nm ,90nm bạn có thể search trong forum , có thời gian mình sẽ upload tsmc 65nm và 40nm cho digital nhưng phần này chỉ đủ cho synthesis,layout ...không có rule file cho verification ,chỉ có tsmc digital 180nm là đủ thôi ,trước đây mình có dùng nó thấy cũng đủ
                hoặc bạn có thể sử dụng ncsu 1.6 cho analog (có đủ rule DRC,LVS,EXT ...cho diva) tương thích ic 610 trở lên hoặc 1.51 cho ic5141 trở xuống

hay thư viên thương mại hitkit 4.00 (newest version) ở đây ( đủ rule file cho assura,calibre)

update july ,2010

hay gpdk 45nm analog ( chỉ 7 link) chỉ cho assura OA
                Hi bác Hungthientu,

Bác có cái nào link rapid hay mediafire không?
                Mấy cái link này sao em thấy khó download quá!

Trân trọng,

Comment

• Chào bạn Truyền,

Chúc mừng bạn đã cài đặt thành công. Nhớ ngày xưa tớ cài đặt mấy phần mềm này cũng khốn khổ lắm. Tớ ngày trước chỉ cài được một phần mềm duy nhất là modelsim trên suse9 mà thôi còn cadence thì tớ cài mãi không được phải bỏ cuộc. Sau này quen rồi thì thấy cũng no vấn đề. Bạn làm vài lần thì cũng thành chuyên gia thôi.

Tớ mà chỉ được cho bạn thì đương nhiên là tớ rất sẵn lòng. Tớ làm bên thiết kế số nên bạn hỏi về mảng này tớ biết nhiều hơn. Mảng tương tự chỉ là nghề tay trái của tớ cũng như việc cài đặt EDA vậy.

Comment

Chào bạn Truyền,

Chúc mừng bạn đã cài đặt thành công. Nhớ ngày xưa tớ cài đặt mấy phần mềm này cũng khốn khổ lắm. Tớ ngày trước chỉ cài được một phần mềm duy nhất là modelsim trên suse9 mà thôi còn cadence thì tớ cài mãi không được phải bỏ cuộc. Sau này quen rồi thì thấy cũng no vấn đề. Bạn làm vài lần thì cũng thành chuyên gia thôi.

Tớ mà chỉ được cho bạn thì đương nhiên là tớ rất sẵn lòng. Tớ làm bên thiết kế số nên bạn hỏi về mảng này tớ biết nhiều hơn. Mảng tương tự chỉ là nghề tay trái của tớ cũng như việc cài đặt EDA vậy.
                    Mảng tương tự chỉ là nghề tay trái mà em thấy kiến thức về mảng này của bác cũng uyên thâm quá. Không biết bên mảng số thì cao thủ cỡ nào . Hê hê, hy vọng bác yêu VN về nước sớm để phát triển ngành IC của quê nhà

Nhân tiện cài xong Calibre em hỏi lại bác tí:
                    +> Bác nói rõ hơn cho em về lệnh sfk được không? ( chức năng, tìm ở đâu....)
                    +> Khi thiết kế trên Cadence và Calibre, ngoài dùng trên GUI bác có hay dùng câu lệnh ko?
                    +> Bác có TSMC 0.25um hoặc 0.35um cho analog không? Nếu có thì up cho anh em với

Trân trọng,
                    Last edited by haitruyen315; 15-04-2011, 18:01.

Comment

• Nguyên văn bởi haitruyen315 Xem bài viết
                      Hi bác Hungthientu,

Bác có cái nào link rapid hay mediafire không?
                      Mấy cái link này sao em thấy khó download quá!

Trân trọng,
                      bạn có thể đăng ký và tải ở đây cho analog cdk kit 65nm và freepdk 45nm ,bên trong có nhiều tutorial về thiết kế rất hay

Code:
                      http://www.eda.ncsu.edu/wiki/NCSU_CDK

Comment

Dracula và Diva là đồ chơi trẻ con thôi các bạn không cần để ý làm gì. Nếu bạn sử dụng công nghệ chỉ hỗ trợ assura thì đương nhiên là phải dùng assura rồi.
                        nếu như thư viện thiết kế không hỗ trợ assura mà chỉ hỗ trợ diva như tsmc 130nm RF thì làm sao đây ,không để ý mà được à

thư viện thương mại chỉ hỗ trợ assura không dường như quá quá ít ,assura cũng mới xuất hiện không lâu như vậy trước khi có nó các công ty ,chuyên gia đều chơi đồ chơi trẻ con à

Comment

• Bạn Hungthientu,

Không biết bạn có thông tin từ đâu mà nói TSMC 130nm không có assura. Trong tay tớ có tsmc130nm đó bạn nhé. Nó hỗ trợ cả calibre và assura cái này tớ khẳng định với bạn 100% nhưng đây là hàng của công ty tớ không thể đưa lên cho mọi người được. Tớ cũng không biết từ đâu mà bạn nói thư viện hỗ trợ assura quá ít. Hầu hết các thư viện mà tớ có đều có hỗ trợ assura cả. Theo đánh giá của tớ thì phần DRC và LVS có lẽ assura kém hơn calibre và hecules, nhưng phần extraction thì assura có lẽ hơn calibre pex và ngang ngửa với star-rcxt. Assura cũng không phải mới đâu bạn. Từ ngày tớ đi làm thiết kế đã có dùng assura rồi. Nó phải được dùng trên 10 năm rồi đó. Bạn nói các công ty, chuyên gia dùng Dracula và Diva thì hãy chỉ cho tớ xem là công ty, hay chuyên gia nào đi. Cũng từ ngày tớ đi làm tớ giờ chưa thấy ai dùng 2 thứ này cả.

Để tớ nói rõ cho bạn hiểu tại sao tớ gọi Dracula và Diva là đồ chơi trẻ con. Đơn giản là bởi vì nó không chính xác cho việc dùng làm thiết kế. Để cho trẻ con chơi cho biết thì OK chứ còn làm việc mà không chính xác thì làm thế nào đây. Tớ nói trước về DRC. Mấy cái hàng lởm này khi check DRC nó chỉ kiểm tra khoảng cách giữa các đường kết nối và chiều rộng các đường kết nối. Đây rõ ràng là kiểu kiểm tra của trẻ con, khoảng cách nhỏ quá thì bị chập, kích thước nhỏ quá thì bị đứt. Trên thực tế DRC phụ thuộc không chỉ vào bản thân đường kết nối và khoảng cách của chúng với các phần khác, mà nó còn phụ thuộc cả vào môi trường xung quanh chúng nữa. Tớ lấy một ví dụ đơn giản thế này để bạn thấy liền. Công nghệ 40nm cho phép đường dẫn có kích thước nhỏ nhất là 70nm, và khoảng cách nhỏ nhất giữa chúng là 70nm. Tuy nhiên nếu bạn tạo một đường dẫn và khoảng cách từ đường dẫn này đến đến 2 đường dẫn bên cạch khác khá lớn cỡ khoảng 300nm thì bạn phải tăng kích thước đường dẫn lên. Tại sao lại như vậy? Đó là bởi vì trong quá trình chế tạo, bạn sử dụng plasma để khắc xuống lớp kim loại, nó sẽ làm mòn đi phần đường kim loại bên cạch chỗ bị khắc xuống. Nếu như đường kim loại của bạn có kích thước 70nm, và khoảng cách giữa chúng đến 2 đường bên cạch cũng là 70nm thì độ bào mòn do plasma sẽ không lớn. Ngược lại nếu đường kim loại có kích thước 70nm nhưng khoảng cách với 2 đường kim loại bên cạch lên đến 300nm thì độ bào mòn do plasma sẽ lớn đến mức ta phải tăng kích thước của đường kim loại này lên. Còn nói về extraction, mấy phần mềm lởm sử dụng mô hình 2 chiều để tính ra điện dung kí sinh. Mô hình này trên thực tế là sai bét. Công nghệ 40nm có kích thước dây dẫn là 70nm và khoảng cách các dây dẫn là 70nm trong khi đó chiều dầy của các lớp kim loại bên dưới là từ 120nm đến 160nm. Như vậy có thể thấy để tính điện dung ký sinh thì không thể không dùng mô hình 3 chiều. Ngoài ra hình dạng các dây dẫn không phải là hình hộp chữ nhật và điện trường sẽ theo hướng vuông góc với các mặt này. Thực tế mặt các các dây dẫn có dạng hình thang, đáy ở bên dưới nhỏ hơn đáy trên khoảng bằng 0.9 tùy theo kích thước của đường nối. Tớ nói sơ qua như vậy để bạn hiểu khi tính giá trị ký sinh phải làm như thế nào. Dracula và Diva thật sự là đồ chơi trẻ con vì nó tính hoàn toàn không chính xác không thể sử dụng làm thiết kế. Các phần mềm như calibre, assura, hercules, star-rcxt kiểm tra thiết kế của bạn không chỉ dựa trên mô hình toán học thuần túy mà dựa trên quá trình chế tạo và nguyên tắc vật lý của nó.

@ bạn Truyền: sfk là phần mềm miễn phí trên mạng bạn có thể lấy google search thêm cách dùng của nó và có thể download về ở đây: http://stahlworks.com/dev/swiss-file-knife.html
                          Thật sự mà nói thì bạn cần phải dùng lệnh để liên kết các phần mềm EDA với nhau. Ví dụ như sau khi bạn thiết kế xong bằng cadence, bạn phải xuất file thiết kế ra dưới dạng gds, để những phần mềm khác đọc lên và xử lý tiếp. Việc sử dụng nhiều phần mềm khác nhau luôn yêu cầu bạn phải xuất dữ liệu ra các file có định dạng chuẩn để trao đổi dữ liệu, và việc này yêu cầu bạn phải biết gõ lệnh. Nhưng trên thực tế người thiết kế thường hiếm khi phải làm như vậy. Bên chỗ tớ có bộ phận IT đảm nhiệm việc tự động cho những công việc như vậy. Bọn họ tạo ra những menu custom và mỗi khi bọn tớ bấm menu thì nó làm hết việc cho mình. Nhiều lúc tớ cũng muốn biết bọn nó làm cái gì trong đó nhưng bọn nó dấu kỹ quá tớ cũng chẳng biết nổi.
                          Về các bộ thư viện công nghệ thì tớ có đủ cả, ngay cả công nghệ 28nm tớ cũng có. Những đây là hàng của công ty nên tớ không thể đưa lên được. Tuy nhiên lần này bạn gặp may vì tớ có thể gửi cho bạn công nghệ tsmc25rf. Đây là hàng nhà trồng được, không liên quan gì đến công ty. Nhà tớ cũng chỉ trồng được có mỗi thứ này thôi, và tớ trồng lâu lắm rồi, nếu bạn không hỏi chắc tớ cũng đem vứt đi. Bạn cũng đừng có hỏi tớ trồng thế nào được nhé. Bộ thư viện này là nguyên mẫu của tsmc không có thêm standard cell hay bất kỳ cái gì khác. Nó hỗ trợ cả assura, calibre, spectre, hspice...

http://www.mediafire.com/?hrd2q5ain38qb2d

Comment

• chào rommel.de

mình nói thư viện thương mại chỉ hỗ trợ assura không dường như quá quá ít (tức là nó luôn luôn hỗ trợ cả calibre,assura,hercules ,..) chứ không phải thư viện hỗ trợ assura quá ít

bởi vì mình download tsmc130nm RF và 180nm không đầy đủ ,bên trong chỉ có rule file cho diva thì không quan tâm diva sao được

theo mình biết từ thời ic 4033 không có assura thì phải lúc đó chỉ có diva thôi thì phải (vậy thời điểm này thì người ta phải dùng diva thôi ),đến ic 50 thì mới có assura 312 thì phải ,không biết có chính xác không

bởi vì diva luôn tích hợp trong ic nên trước khi có assura thí các công ty sẽ dùng diva thì làm gì có assura mà dùng chứ mình không nói bây giờ các công ty dùng diva đâu...

còn đến thời điểm này hay một vài năm trước thì tất nhiên dùng assura rồi ,ai dùng diva ,dra nữa

nếu có điều gì sai sót ,mong bạn bỏ qua và giảng giải thêm ,mình chỉ là sinh viên nên kiến thức còn nhiều hạn hẹp không thể hiểu nhiều biết rộng như bạn

Comment

Về các bộ thư viện công nghệ thì tớ có đủ cả, ngay cả công nghệ 28nm tớ cũng có. Những đây là hàng của công ty nên tớ không thể đưa lên được
                              chào bác ,
                              bác có thể up lên thư viện 28nm được không ,mà không biết công nghệ 28nm này của hãng nào vậy, các công cụ thiết kế đã hỗ trợ đầy đủ cho công nghệ này chưa vì em thấy intel ,ibm hay amd cũng chưa sản xuất chip của họ bằng công nghệ này , còn TSMC thì họ nói đến tận Q4/2011 họ mới ra mắt công nghệ 28nm
                              em nghĩ nếu bác upload lên thì cũng không ai biết cả, công ty nào quản lý được việc này đâu trừ khi bác không muốn upload thì thôi
                              có lẽ bác đang làm bên Đức à ,nếu những người như các bác về Vietnam thì có lẽ luôn được chào đón

Comment

• Chào bạn Ngoclinh87,

Xin lỗi bạn nhưng tớ chỉ có thể đưa lên đây những gì là của cá nhân tớ như phần mềm, sách vở. Còn tài sản của công ty thì tớ không thể đưa lên bừa bãi được. Nếu có vấn đề gì thì tớ sẽ là người phải chịu trách nhiệm. Hơn nữa đối với các bạn nếu để học tập nghiên cứu thì công nghệ nào cũng vậy thôi. Còn nếu các bạn định sản xuất chip thì nên liên hệ với bên fab. Họ sẽ cung cấp cho bạn đủ đồ chơi.

Bộ công nghệ 28 nm này bọn tớ cũng vừa mới có thôi. Hiện nay mới nhóm làm standard cell đang xài còn tớ thì chắc còn lâu. Có lẽ bạn không biết một điều là các hãng fab hoàn toàn có thể sản xuất chip với kích thước nhỏ hơn nhưng người ta không làm vì tỉ lệ lỗi quá cao. Thông thường mỗi thế hệ người ta thu nhỏ kích thước transistor lại theo tỉ lệ là căn hai. Người ta sử dụng các phần mềm để mô phỏng quá trình sản xuất từ đó dự đoán cách thức sản xuất như thời gian, nhiệt độ, độ pha tạp... sau đó người ta sẽ sản xuất thử, kiểm tra, rồi hiệu chỉnh lại quá trình sản xuất. Mục tiêu của việc hiệu chỉnh là nâng cao tỉ lệ thành phẩm và tăng hiệu suất hoạt động của transistor. Bắt đầu từ công nghệ 45nm người ta đưa ra khái niệm half node. Theo đó người ta sử dụng thiết kế theo công nghệ low-power rồi thu nhỏ kích thước mỗi chiểu lại 0.9. Như vậy người ta đã chuyển từ thiết kế 45nm thành 40nm và 32nm thành 28nm. Khi thiết kế người ta vẫn làm giống như với loại full node, chỉ đến khi chế tạo kích thước mới được thu nhỏ lại. Bộ công nghệ 28 nm mà bọn tớ có hiện nay cũng chỉ là bộ dùng thử thôi, vì nếu cần thì người ta có thể hiệu chỉnh quá trình sản xuất. Bọn tớ cũng không hoàn toàn tin vào mô hình bên nhà sản xuất cung cấp mà làm test chip để có được các số liệu chính xác hơn theo thiết kế của bọn tớ.

Nói thật là nhiều khi chạy đua với công nghệ mới cũng căng thẳng và tốn kém lắm. Những vì các đối thủ cạnh tranh sử dụng công nghệ mới nên bọn tớ mới phải dùng công nghệ mới theo. Nếu như các hãng cùng thống nhất với nhau 10 năm mới đổi công nghệ một lần, đừng có chơi kiểu "phá công nghệ" thế này thì đỡ quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

hithere123 Tìm hiểu thêm về hithere123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X