Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ xử lý FFT

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ xử lý FFT

Hiện tại mình đang làm đồ án môn học,thiết kế một bộ xử lý FFT,cái này lý thuyết em ngon lành,viết phần mềm trên máy tính để thực hiện cũng ok,chỉ có điều cái FPGA này mới học,lý thuyết cũng ổn nhưng lúc làm thực tế gặp nhiều khó khăn quá,bác nào có cao kiến giúp mình nhé,bao nhiêu điểm cũng được,dấu chấm động hay chấm tĩnh cũng được(đừng có chới số nguyên la được ),mình rất cần giải thuật để thực hiện,có source thì tuyệt quá.Mong giúp đỡ.

Sao mấy bác không ai lên tiếng vậy? không có ai từng làm cái này sao?

Comment

Bác làm FPGA của hãng nào? Em thấy bọn altera có hẳn thuật toán cùng source... Bác lên altera.com mà lấy về. Còn nếu làm với hãng khác thì em nghĩ chỉ tham khảo thôi, còn mấy hàm đó chỉ hỗ trợ chíp của nó.

Comment

Hình như bác risc và hoàng thanh tùng bên diễn đàn điện tử cũng đã làm cái này rồi thì phải.

Comment

FPGA của xilinx, họ spartan 2E 2s200epq208, altera mình down xuống xem thử lâu rồi,đang nghiền ngẫm, nhưng cũng không khoái cái kiểu viết thành "1 cục" lắm,mình cũng đã phác thảo sơ đồ căn bản rồi, chuẩn bị coding, chỉ có điều cách thức phát ra các hệ số cos sin bằng phần cứng chưa nghĩ ra,để về coi lại,nếu có bí điều gì,mình sẽ post lên nhờ các bác giúp đỡ.
          Thank

Comment

Theo tôi thì ở giai đoạn này TheKing nên tự mình viết lấy thì tốt hơn là tìm các source code có sẵn. Thật ra đọc source code để tham khảo thì cũng tốt nhưng nó sẽ làm cho mình mất đi sự sáng tạo trong thiết kế của mình, vì khi đó mình sẽ có khuynh hướng làm giống cái mình đã đọc. Nên nhớ là TheKing đang làm đồ án, chứ không phải thiết kế một sản phẩm thực. Do đó cái cần thiết ở đây là nắm được gì qua đồ án chứ không phải là làm một cách nhanh nhất, ít tốn sức nhất.
            Để có thể làm được bộ biến đổi FFT không khó vì như TheKing nói giải thuật đã biết rồi. Trước tiên, TheKing cần xây dựng sơ đồ khối (dạng structure) cho thiết kế, thường thì thiết kế sẽ gồm hai phần: datapath và một controller. Datapath chủ yếu sẽ gồm một khối bộ nhớ dùng để chứa dữ liệu ngõ vào/ra, một đơn vị tính hình bướm (là thành phần quan trọng của khối FFT) và các thanh ghi điều khiển nếu cần. Controller sẽ là một máy trạng thái (FSM), FSM này có nhiệm vụ đọc các mẫu dữ liệu từ memory và đưa vào đơn vị tính hình bướm. Phần khó khăn nhất bạn phải làm đó là phải đọc đúng thứ tự các mẫu dữ liệu trong bộ nhớ. Bạn nên xem lại cách tính một sơ đồ FFT 128 điểm để thấy cách truy xuất dữ liệu và lưu dữ liệu (chỉ cần vẽ hình này ra là bạn sẽ hình dung được dữ liệu di chuyển như thế nào). Giải quyết được phần này thì sẽ có thể thiết kế được bộ FFT.
            Chúc TheKing thành công.

Comment

Cám ơn bác DFF nhiều, bác nói vậy làm em cũng bớt căng thẳng nhiều,em sẽ thử tự thiết kế một bộ xử lý của mình xem sao,hồi trước có gặp có khăn về định thời giữa các khối, chúng không như mình làm trên lý thuyết mô phỏng (không dùng các mệnh đề after),nhưng giờ đã hiểu khá rõ,nên việc suy nghĩ về thiết kế giờ cũng thoải mái hơn.

Comment

bac Theking oi! minh cung dang tim hieu ve FFT ne. bac co tai lieu ve cai nay thi cho em xin voi. mail: congtranminh@yahoo.com
                cam on bac truoc nha.

Comment

Tài liệu về FFT thì bạn mua cuốn sách DSP nào cũng đề cập hết.
                  Project này mình đã làm xong, số điểm tính 1024 hay hơn đều được, chính xác dấu chấm động 16 bit, tốc độ khả quan. Thực hiện tổng hợp và giao tiếp với máy tính thành công trên kit Spartan IIE.

Nhưng có một số vấn đề mình không thể share thiết kế này được.Thông cảm, chúc bạn thành công.

Comment

FFT (Fast Fourier Transform) use for?
                    Trong phân tích mạch điện tử, hoặc tín hiệu nhỉ? có phải phân tích một tín hiệu để rồi "xử lý" nó. Bạn nói thêm cho mình về FFT được ko?
                    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi TheKing Xem bài viết
                      Tài liệu về FFT thì bạn mua cuốn sách DSP nào cũng đề cập hết.
                      Project này mình đã làm xong, số điểm tính 1024 hay hơn đều được, chính xác dấu chấm động 16 bit, tốc độ khả quan. Thực hiện tổng hợp và giao tiếp với máy tính thành công trên kit Spartan IIE.

Nhưng có một số vấn đề mình không thể share thiết kế này được.Thông cảm, chúc bạn thành công.
                      Người VN mình ai cũng nghĩ cái mình làm được là kinh khủng lắm! Thực ra các bộ FFT bác làm người khác làm xong lâu rồi , tốc độ cũng rất tốt và kích thước cũng rất nhỏ. Các bộ FFT trên Xilix người ta cho IP core free hoàn toàn. Người khác có thiết kế của bác cũng chỉ để tham khảo thôi. Chứ có code mà làm ngay được FPGA chắc bác không phải vất vả đến tận giờ này. Tại sao bác không nghĩ là bác đi hỏi người khác mà nhận được nhiều sự giúp đỡ thế này mà không giúp đỡ lại những người đi sau mình nhỉ?
                      P/S: Cũng chỉ là đôi câu góp ý nho nhỏ thôi, không có ý khích bác gì bác đâu. Có gì mạo phạm xin bác thứ lỗi cho!
                      Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo Xem bài viết
                        Người VN mình ai cũng nghĩ cái mình làm được là kinh khủng lắm! Thực ra các bộ FFT bác làm người khác làm xong lâu rồi , tốc độ cũng rất tốt và kích thước cũng rất nhỏ. Các bộ FFT trên Xilix người ta cho IP core free hoàn toàn. Người khác có thiết kế của bác cũng chỉ để tham khảo thôi. Chứ có code mà làm ngay được FPGA chắc bác không phải vất vả đến tận giờ này. Tại sao bác không nghĩ là bác đi hỏi người khác mà nhận được nhiều sự giúp đỡ thế này mà không giúp đỡ lại những người đi sau mình nhỉ?
                        P/S: Cũng chỉ là đôi câu góp ý nho nhỏ thôi, không có ý khích bác gì bác đâu. Có gì mạo phạm xin bác thứ lỗi cho!
                        Không dám xưng bác với ông đâu, tôi cũng chỉ là thằng sinh viên thôi. Thế ông có biết cái "nhiều sự giúp đỡ" mà ông nói từ đâu không? đó là sư phụ hướng dẫn đề tài của tôi đó, sư phụ mà ko giúp thì ai giúp???.

Không cần dùng từ miệt thị "vất vả đến giờ này đâu" cái đó thực ra tôi viết chỉ trong tháng rưỡi.Xong lâu rồi.

Một lời góp ý nhỏ nhưng là giọt nước làm tràn ly rồi đó.Ông thì làm được cái đếch gì rồi mà chuyên đi "tám sỹ" thế.Đọc bài thì thấy nói như rồng cuốn, nhưng làm thì như mèo mửa vậy,chuyên đi nói móc người khác!đọc mà thấy hài chết đi được.

Ô hay!Tôi có nói là nó kinh khủng ghê gớm lắm đâu nhỉ,chỗ nào chỉ tôi đi? đã nói là có một số nguyên nhân không thể share được(nguyên nhân khỏi hỏi ha, chính đáng đó), thế theo ông làm được cái gì cũng phải share ra hết sao? có bao giờ ông đi làm một thứ gì đó mà ko cần tài liệu ko? ông dùng tài liệu của người khác chả phải là ông nhận đuợc sự giúp đỡ của người ta rồi sao? thế ông đã bao giờ ông làm quần quật, bỏ công sức tiền bạc ra rồi share hết thiết kế của mình chưa nhỉ?hehe chắc là chưa rồi.Vì vậy đừng có đạo đức giả.

Thực ra tôi chẳng thích nói làm gì, tôi đánh giá cao thái độ chia sẻ của ông dù rằng chỉ nói miệng thôi. Tôi nói vì tôi biết đó ko phải là thiện ý của ông, cái ghen tị, ghen ghét bám trong từng câu chữ của ông đấy. Nói cái chi cũng được nhưng cứ mỗi lần đụng đến FPGA là ông nhảy vào trù dập thế nhỉ? cái ý của ông khỏi nói ai cũng biết. Ông to đầu rồi nên nói năng cư xử cho chuyên nghiệp đàn em nó nể, chứ chơi cái kiểu nhục mạ, trù dập, thoọc gậy không muốn ai hơn mình chỉ đáng ăn chửi thôi.

Comment

Nguyên văn bởi TheKing Xem bài viết
                          Không dám xưng bác với ông đâu, tôi cũng chỉ là thằng sinh viên thôi. Thế ông có biết cái "nhiều sự giúp đỡ" mà ông nói từ đâu không? đó là sư phụ hướng dẫn đề tài của tôi đó, sư phụ mà ko giúp thì ai giúp???.

Không cần dùng từ miệt thị "vất vả đến giờ này đâu" cái đó thực ra tôi viết chỉ trong tháng rưỡi.Xong lâu rồi.

Một lời góp ý nhỏ nhưng là giọt nước làm tràn ly rồi đó.Ông thì làm được cái đếch gì rồi mà chuyên đi "tám sỹ" thế.Đọc bài thì thấy nói như rồng cuốn, nhưng làm thì như mèo mửa vậy,chuyên đi nói móc người khác!đọc mà thấy hài chết đi được.

Ô hay!Tôi có nói là nó kinh khủng ghê gớm lắm đâu nhỉ,chỗ nào chỉ tôi đi? đã nói là có một số nguyên nhân không thể share được(nguyên nhân khỏi hỏi ha, chính đáng đó), thế theo ông làm được cái gì cũng phải share ra hết sao? có bao giờ ông đi làm một thứ gì đó mà ko cần tài liệu ko? ông dùng tài liệu của người khác chả phải là ông nhận đuợc sự giúp đỡ của người ta rồi sao? thế ông đã bao giờ ông làm quần quật, bỏ công sức tiền bạc ra rồi share hết thiết kế của mình chưa nhỉ?hehe chắc là chưa rồi.Vì vậy đừng có đạo đức giả.

Thực ra tôi chẳng thích nói làm gì, tôi đánh giá cao thái độ chia sẻ của ông dù rằng chỉ nói miệng thôi. Tôi nói vì tôi biết đó ko phải là thiện ý của ông, cái ghen tị, ghen ghét bám trong từng câu chữ của ông đấy. Nói cái chi cũng được nhưng cứ mỗi lần đụng đến FPGA là ông nhảy vào trù dập thế nhỉ? cái ý của ông khỏi nói ai cũng biết. Ông to đầu rồi nên nói năng cư xử cho chuyên nghiệp đàn em nó nể, chứ chơi cái kiểu nhục mạ, trù dập, thoọc gậy không muốn ai hơn mình chỉ đáng ăn chửi thôi.
                          Xin lỗi bạn! Nếu có điều gì sai thì mong bạn bỏ quá cho. Nhưng quan điểm tôi là vậy. Tôi đánh giá rất cao công sức bạn bỏ ra chính vì vậy mới mong bạn chia xẻ cho người khác. Còn việc bạn không muốn chia xẻ thì với tôi không ảnh hưởng gì vì giờ tôi không làm FPGA nữa.Hơn nữa việc chia xẻ hay không là quyền của bạn. Tôi chỉ nói lên quan điểm của tôi thôi. Cũng xin nói thêm với bạn là tôi không ghen ghét bạn làm gì? Vì thực ra có biết bạn là ai đâu? và cũng không quan tâm đến đề tài hiện tại của bạn.
                          Trình độ về FPGA của tôi không hơn bạn đâu (có thể nói là kém hơn một chút) nên không dám so sánh ai hơn kém. Có thể bạn hiểu sai ý tôi rồi bức xúc chăng? Nếu vậy tôi phải xin lỗi bạn rồi.
                          Cũ người mới ta!

Comment

Thôi anh em STOP tại đây nhé! Nếu còn cái gì chưa vừa ý nhau thì bỏ qua.
                            Hy vọng các bạn sẽ dành nhiều thời giờ để tiếp tục đóng góp nhiều bài viết hay cho diễn đàn.

Comment

Về tác giả

Collapse

TheKing Tìm hiểu thêm về TheKing

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X