Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguy quá,các bác giúp với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguy quá,các bác giúp với!

Chào mọi người,em đang làm một project và sắp đến ngày phải nộp rồi ,mà em lại đang gặp phải một số rắc rối có thể nói là "dở khóc dở cười",rất mong được giúp đỡ.
    Trong project của em,entity được định nghĩa như sau:
    entity Interface245 is
    Port ( CLk : in std_logic;
    Reset : in std_logic;
    RXF : in std_logic;
    TXE : in std_logic;
    Data : inout std_logic_vector(7 downto 0);
    RD : out std_logic;
    WR : out std_logic;
    Se7 : out std_logic_vector(3 downto 0);
    Display7 : out std_logic_vector(7 downto 0));
    end Interface245;

Trong đó tín hiệu CLk là tín hiệu xung clock đồng bộ cho một số component bên trong entity trên,em sử dụng FPGA SPARTAN2E 2s200E(với thạch anh được kết nối tới chân GCK0 input (P80)),vấn đề nằm ở chỗ là em không thể gắn tín hiệu CLk(cũng như tất cả các tín hiệu khác) đến chân GCK0(cũng như tất cả các chân khác ngoại trừ các chân IO) này,tại sao vậy?

Để các bác dễ hình dung,em post một số hình ảnh :
    *Khi điền kí hiệu P80 vào tín hiệu CLk (với ngụ ý muốn kết nối tới PIN80 (GCK0))
    Hình 1
    *Khi chuyển qua các ô khác thì kí hiệu P80 ngay lập tức biến mất
    Hinh 2
    *Đồng thời tại góc bên dưới bên trái của cửa sổ XINLINX PACE có dòng chữ sau Invalid Location : P80
    Hinh 3

Vậy là sao,làm cách nào để sửa bây giờ?
    Nghe có vẻ đơn giản nhưng thực sự bây giờ em không biết làm cách nào để liên kết tín hiệu CLk đên PIN80,em cũng đã thử dùng EDIT CONTRAINTS để làm việc trên nhưng khi đến công đoạn MAP thì báo error,pó tay.Đây không biết là do lỗi phần mềm hay do cách làm sai?

Mong sớm hồi âm.
    Last edited by TheKing; 17-05-2006, 13:36.

Quái,sao không post được hình lên?không biết nói vậy các bác có hình dung ra được vấn đề em đang gặp phải không.

Comment

hi guys!chán quá đi.đang cần gấp mà ...
      Hỏi đơn giản hơn nhé,thế thường ngày,khi các bác thiết kế mạch tuần tự đồng bộ bằng một tín hiệu clk chung,các bác map tín hiệu clk vào chân nào của con FPGA,ý nói là cách thực hiện đó(giả sử con FPGA đó 4 chân GCLK,và có một IC thạch anh 50MHZ gán vào chân GCLK0,chân này là chân Pin 80 trên con FPGA)

Bộ ở đây chưa có ai làm mạch tuần tự đồng bộ sao mà không trả lời được câu hỏi này?em nghĩ mấy cái này chỉ cần ai đã làm việc với FPGA của xilinx là trả lời được ngay,đâu cần phải cao thủ võ lâm gì mà không biết.Mong hồi âm sớm.

Comment

To TheKing, chân GCLK0 nó đưa tín hiệu CLK đến tất cả các phần tử của nó. Bạn chẳng cần phải gán làm gì.

Comment

Còn nếu bạn muốn từng entity có 1 clk riêng thì dùng chân io bình thường. Lúc ấy chỉ có mỗi entity bạn gán clk là có clock thôi. Khác với GCLK.

Comment

Bạn xem lại kỹ có đúng là bạn dùng Clk tại chân P80. Nếu đúng, mở file .ucf dưới dạng text và thêm vào dòng lệnh sau:
            NET "Clk_name" LOC = "P80";
            Sau đó save file và thực hiện bình thường. Các chân khác cũng có thể làm theo cách này. Bạn nên đọc thêm phần help về "Constraints Guide" của Xilinx để biết thêm chi tiết về việc assign pin của FPGA.
            Chúc bạn thành công.

Comment

Cám ơn các huynh đã giúp đỡ,giờ em biết nguyên nhân rồi,phần mềm nó bị tưng tửng,chạy qua nhà 3 thằng bạn cài bộ ISE 7.1i của em cũng gặp vấn đề tương tự,qua thử một máy cài ISE 6.1i của người khác, làm được hoàn toàn không báo lỗi gì hết???

Đơn giản chỉ điền P80 vào cột LOC trong cửa sổ PACE của ISE (theo datasheet thì các chân GCLK chưa được dành riêng,là những chân có thể được dùng cho user IO, mình hoàn toàn có thể map tín hiệu thiết kế của mình vào được), vậy mà cái bộ cài của em nó làm em khổ sở mấy tuần chỉ đơn giản là gán không được,hic pó tay.

Thực ra em chỉ cần biết nguyên nhân là do phần mềm có vấn đề hay do mình không biết cách sử dụng thôi,giờ đã rõ là do cái bộ cài quỷ quái mua ở tiệm 64A Bùi Thị Xuân chứ không phải mình không biết cách dùng,bây giờ phải đi tìm bộ cài khác.

Mà mấy bộ cài ổn định mấy bác đang xài,mua ở đâu vậy?em ở tphcm

Cảm ơn đã hồi âm.

Comment

Về tác giả

Collapse

TheKing Tìm hiểu thêm về TheKing

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X