Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng VHDL ở Việt Nam?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng VHDL ở Việt Nam?

- Cho em hỏi VHDL có được ứng dụng rộng ở Việt Nam không?
    - Và liệu tương lai ở VN thi VHDL có được nhiều người quan tâm không?
    - Đầu tư nghiên cứu sâu để mong muốn với mục đích sau này kiếm cơm = mấy vụ... VHDL này liệu có ổn không vậy?

(Một người biết rất ít về VHDL xin hỏi mấy đại gia đã hành nghề thực tế)

hịc hịc, mấy cái này chắc em nghĩ cũng kiếm cơm được. Nhưng xem ra hơi vất vả thì phải các bác nhỉ.

Comment

Hình như là bên FPT đang đầu tư cho khoá 47 của BKHN về cái khoản FPGA còn kết quả sau này có nên cơm cháo gì không thì cũng chưa rõ. Còn hiện tại ở ngoài bắc mình thì tôi chỉ biết bên IEC có làm nhiều về FPGA, ngoài ra còn những nơi nào nữa thì không rõ. Nói chung hiện tại thì Về VHDL và Verilog trên các diễn đàn còn lạnh lắm. Nếu bạn hieutq mà nghiên cứu về cái này thì có thể coi là quân tiên phong đấy, mình rất ủng hộ những người tiên phong như bạn.

Comment

VHDL hay Verilog HDL là 2 ngôn ngữ mô tả phần cứng được dùng nhiều nhất trong thiết kế vi điện tử.

Các bạn hỏi rằng "liệu học những cái này có kiếm được gạo không?". Quả thực nó thực sự hữu ích chỉ khi nước mình hình thành một nền công nghiệp vi điện tử. Theo những thông tin mình biết được thì công nghiệp vi điện tử đang được nhà nước và giới khoa học đặc biệt quan tâm. Thể hiện bằng việc thành lập Trung tâm đào tạo về vi điện tử tại TP HCH, sự đầu từ của một số hãng chế tạo chip nước ngoài trong một vài năm tới, đưa các môn học về vi điện tử vào các trường đại học như DH Công nghệ, DH Bách khoa HN, DHBK TP HCM,... Tuy nhiên, vì chúng ta xuất phát từ con số 0 nên cũng sẽ gặp phải nhiều khó khăn. Những người đi tiên phong sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng thường thì họ sẽ là những người gặt hái được nhiều thành công.

Mình cũng hy vọng được góp phần vào việc thúc đẩy sự phát triển của nền công nghiệp vi điện tử ở VN.

Comment

Hay quá. Có được mấy thông tin của bác em thấy cũng ý nghĩa và hi vọng trong 1 vài năm tới nganh vi điện tử ở Việt Nam thực sự lớn mạnh để những người trong ngành điện tử nhử chúng ta không còn phải đắn đo chọn xem cái gì phát triển nhất để đi theo nó.

Comment

cho em hoi VHDL la gi

em hoc nam hai nganh dien tu vien thong o BkHCm nhung sao ko thay chuong trinh nhac den vi dien tu gi het vay.mogn cac bac chi giup.cac bac co biet ve lap trinh cho robocon ko,cac chi em de nam sau em di thi duoc ko,cioi thieu em giao trinh hoac giao vien nao o Sg co the huong dan duoc.mong cac bac giup em

Comment

Nguyên văn bởi BKMT-PRO
              em hoc nam hai nganh dien tu vien thong o BkHCm nhung sao ko thay chuong trinh nhac den vi dien tu gi het vay.mogn cac bac chi giup.cac bac co biet ve lap trinh cho robocon ko,cac chi em de nam sau em di thi duoc ko,cioi thieu em giao trinh hoac giao vien nao o Sg co the huong dan duoc.mong cac bac giup em
              VHDL = Very High Speed Integrated Circuit Hardware Description Language

Comment

Nguyên văn bởi BKMT-PRO
                để học VHDL bạn cần có kiến thức về mạch số và 1 ít khả năng về lập trình.
                Tui có biết công ty SDS ở TP.HCM thiết kế vi mạch, hình như đang ở kĩ thuật tiên tiến của thế giới rồi đấy

Comment

Nguyên văn bởi BKMT-PRO
                  Bác đăng kí học môn Thiết kế luận lý, môn chuyên ngành của Điện tử, để học môn này bác cần có một số kiến thức nền về điện tử <không biết bác đã đọc niên giám chưa hay lại than thở tui không biết nữa!!!> bác hỏi xếp DFF thử xem có đủ công lực để học chưa?!
                  Bác học năm 2, muốn có kiến thức thực hành phải chịu khó tự tìm tòi, vận động chút ít, tui đọc thấy ở đâu bác cũng kêu ca này nọ, thấy mà buồn cho bác!

Comment

Nguyên văn bởi BKMT-PRO
                    bạn năm nay lên năm hai, cứ bình tĩnh mad đi. nếu bạn thấy thích thì được rồi. trường mình hiện nay đang mở các cua theo hướng vi diện tử này đấy. Trước hết bạn cần chọn phân ngành theo hướng điện tử vào đầu năm thứ tư.
                    Để có thể bắt đầu tốt bạn cần học một số môn thật tốt sau đây: kỹ thuật số 1,2. Vi xử lý, nguyên lý mạch tích hợp (môn này thực chất chính là một cua về giới thiệu FPGA). Bạn có thể học môn VHDL qua môn "thiết kế luận lý" trường mình(BKTPHCM) mới mở trong năm nay. nhưng bạn có thể học môn này trước thông qua học các môn kỹ thuật số 1,2. Mình có sách scan "Digital logic with vhdl design" rất tốt để học kỹ thuật số và vhdl. nếu bạn cần mail cho mình longca14@yahoo.com

Comment

chào bác neo, em cũng mới bắt đầu tìm hiểu về VHDL, mong bác giúp đỡ nhé, bác vui lòng gửi cái tài liệu mà bác có theo địa chỉ của em được không ạ " farhorizon_tma@yahoo.com" cám ơn bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi hieutq Xem bài viết
                        - Cho em hỏi VHDL có được ứng dụng rộng ở Việt Nam không?
                        - Và liệu tương lai ở VN thi VHDL có được nhiều người quan tâm không?
                        - Đầu tư nghiên cứu sâu để mong muốn với mục đích sau này kiếm cơm = mấy vụ... VHDL này liệu có ổn không vậy?

(Một người biết rất ít về VHDL xin hỏi mấy đại gia đã hành nghề thực tế)
                        Mình đang ở ngoài Bắc, theo mình biết thì ở ngoài này chưa có một công ty nào thực sự làm về FPGA. Mà bạn biết đấy, làm FPGA rất đắt, đắt hơn ASIC rất nhiều. Vì vây, thông thường các công ty nước ngoài chỉ có một nhóm làm R&D với FPGA. Công việc chính của họ là làm ra chip simulation trước khi ASIC được sản xuất nhằm mục đích cho SW cũng có thể làm song song và để verify lại HW trước khi ra ASIC.

Theo mình và ý kiến của nhiều người khác thì FPGA ở Việt Nam sẽ rất khó phát triển. Vì đặc thù của ngành này là máy móc rất tốn kém, mà ở Việt Nam này thì rất ít người làm về FPGA.

Còn việc kiếm cơm với ngành này thì tùy thôi. Ngành gì cũng vậy, tùy thuộc vào khả năng của mình cả.
                        It's not a BUG, it's a FEATURE!

Comment

Nguyên văn bởi traidot Xem bài viết
                          Mình đang ở ngoài Bắc, theo mình biết thì ở ngoài này chưa có một công ty nào thực sự làm về FPGA. Mà bạn biết đấy, làm FPGA rất đắt, đắt hơn ASIC rất nhiều. Vì vây, thông thường các công ty nước ngoài chỉ có một nhóm làm R&D với FPGA . Công việc chính của họ là làm ra chip simulation trước khi ASIC được sản xuất nhằm mục đích cho SW cũng có thể làm song song và để verify lại HW trước khi ra ASIC.

Theo mình và ý kiến của nhiều người khác thì FPGA ở Việt Nam sẽ rất khó phát triển. Vì đặc thù của ngành này là máy móc rất tốn kém, mà ở Việt Nam này thì rất ít người làm về FPGA.

Còn việc kiếm cơm với ngành này thì tùy thôi. Ngành gì cũng vậy, tùy thuộc vào khả năng của mình cả.
                          Mình không biết bạn đã đọc những tài liệu nào, lấy thông tin ở đâu ra nhưng những gì bạn nói ở trên (phần tô đậm) là không chính xác.

FPGA là một loại chip khả trình (lập trình được) cho phép bạn thiết kế các ứng dụng tùy biến, tất nhiên nằm trong giới hạn tài nguyên của nó. Việc đầu tư trang thiết bị cho quá trình FPGA-based design không quá tốn kém. Bạn chỉ cần một máy tính đủ mạnh, một bộ KIT FPGA có phần mềm đi kèm, một vài thiết bị đo đạc kiểm tra sau khi design là tạm ổn. Thiết kế chip dựa trên FPGA còn được gọi là semi-custom ASIC.

Còn để làm full-custom ASIC thì mới đòi hỏi nhiều công cụ thiết kế vì chúng ta phải làm từ A->Z. Bạn cần nhiều bộ công cụ mạnh hơn đáp ứng được các công đoạn thiết kế từ chức năng, tổng hợp logic, gắn kết các đặc tính vật lý của công nghệ, làm layout, wafer, test,... Chắc bạn cũng biết, làm wafer đòi hỏi phải có phòng sạch, có dây chuyền máy móc hiện đại đáp ứng được công nghệ chế tạo (công nghệ càng mới thì dây chuyền càng đắt) => cái này chỉ phù hợp với các hãng lớn.

Ở VN nếu cách đây 5 năm, bạn nói ít người làm về FPGA thì đúng. Hiện bây giờ có khá nhiều người design dựa trên FPGA (theo những thông tin mình có).

Vài dòng thông tin để mọi người cùng thảo luận !

Comment

Phải nói như vậy cách đây 10 năm thì mới đúng ( vì vẫn còn bị một số hạn chế về tự do thương mại) chứ bây giờ quá nhiều nơi làm rồi. Quan trọng là làm cái gì thôi.
                            Nếu không có công nghệ chế tạo thì thuê ( mấy ai đi đầu tư đâu) Ví dụ một số công ty lớn của China như HUEWEI thuê TI làm đấy chứ ( design của HW). Chi phí từ 10K đến 50K cho setup cũng hợp lý. Vì sản xuất nhiều giá sẽ rất rẻ.

Để nghiên cứu và học VHDL trên 1 loại FPGA nào đó chắc chỉ 400K là ngon. Nếu xịn thì mua 1 số tool cũng không quá 5M đâu.
                            Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                            Máy giặt
                            Lò vi sóng
                            Bếp từ.
                            Tủ lạnh.
                            Điều hòa

Comment

Xin lỗi mọi người. Ý của mình là các công ty lớn thường dùng FPGA để nghiên cứu sau đó đưa ra ASIC. Nếu chỉ dùng các chíp FPGA thôi thì sẽ tốn kém hơn rất nhiều.

Còn đúng là việc học tập và nghiên cứu trên 1 loại chip FPGA như bác Minh Hà nói là đúng, cũng rẻ thôi. Chi phí chỉ tầm 5M là cùng. Nhưng em xin hỏi bác là ở Việt Nam có công ty nào thực sự làm ASIC như anh yesme@ nói "full custom ASIC" đã có chưa. Đó mới là cái đích cuối cùng của FPGA. Nếu chỉ làm trên FPGA thuần túy thì chắc là không thể cạnh tranh được.

Trên đây là ý kiến của em. Mọi người cùng tham gia.
                              It's not a BUG, it's a FEATURE!

Comment

Về tác giả

Collapse

hieutq Tìm hiểu thêm về hieutq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X