Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Active-HDL: Tool để thiết kế FPGA/ASIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Active-HDL: Tool để thiết kế FPGA/ASIC

Hãng Adec có một công cụ khá hay là Active-HDL. Công cụ này hỗ trợ các thiết kế VHDL, Verilog, SystemC™ .Công cụ này cho phép thực hiện việc mô phỏng, P&R trong thiết kế FPGA và cho phép mô phỏng kết hợp với Matlab Simulink,...

Các bạn có thể vào đây download phần mềm demo về dùng và nếu có khả năng tìm kiếm thì có thể có được license cho Active-HDL.

http://www.aldec.com/

Chúc vui vẻ ,

Nguyên văn bởi yesme@
    Hãng Adec có một công cụ khá hay là Active-HDL. Công cụ này hỗ trợ các thiết kế VHDL, Verilog, SystemC™ .Công cụ này cho phép thực hiện việc mô phỏng, P&R trong thiết kế FPGA và cho phép mô phỏng kết hợp với Matlab Simulink,...

Các bạn có thể vào đây download phần mềm demo về dùng và nếu có khả năng tìm kiếm thì có thể có được license cho Active-HDL.

http://www.aldec.com/

Chúc vui vẻ ,
    Theo ý kiến của bác Yesme@ thì cái Active-HDL so với ModelSim thì cái nào "ngon" hơn?
    Cám ơn bác lúc trước đã gửi mail.

Comment

Theo mình thì Active-HDL dễ dùng và tiện lợi hơn nhiều so với ModelSim. Và cái này đặc biệt phù hợp cho các phòng thí nghiệm nhỏ (ít nhân lực + ít kinh phí). Active-HDL hình như chỉ có version cho windows.

Còn ModelSim thì academic hơn nhưng nó lại đòi hỏi nhiều tool khác cùng hỗ trợ trong quá trình design. Cái này thường phù hợp hơn cho các phòng thí nghiệm lớn (đội ngũ mạnh + nhiều tiền). ModelSim thì có cả version cho windows và UNIX/LINUX.

Comment

Hôm bữa xin được ông thầy cái phần mềm ModelSim có license, chưa biết mô tê ra làm sao, để vài bữa đọc sách luyện công rồi lên hỏi bác yemes@ tiếp .

Comment

Hi, ko dùng được thế đâu bác ah
          Máy nào phải có license của máy đó
          Em cũng bị cái vụ này đến chục ngày
          Bác cài Starter rồi lên mạng mà đăng kí
          Nó quản lí theo serial của ổ đĩa

Comment

Nguyên văn bởi beyeu
            Bé yêu ạ, cái này cũng tùy. Có 2 dạng license cho ModelSim: một cái quản lý theo serial ổ đĩa (hay hardlock như Alltera), còn một cái khác chỉ dùng một file license.dat.

Có thể bạn "anh hái hoa" có bản ModelSim dạng thứ 2.

Comment

Nguyên văn bởi beyeu
              Mình cài đặt bình thường không gặp vấn đề gì hết! (ModelSim5.6)

Dạo này bận thi, làm đồ án DTVT , xong xuôi rồi mới có chút thời gian tìm hiểu, không biết file code VHDL bác yesme@ gửi cho em lúc trước xuất xứ từ đâu thế nhỉ? Bác cho em biết tên cuốn sách đi kèm được không?

Em đang dùng cuốn "VHDL - Analysis and Modeling of Digital System" để tìm hiểu về VHDL, thật đáng tiếc là cuốn này có một CD đi kèm chứa code mô phỏng và manual solution... mà em thì lại chẳng có. Ai có thì share cho mọi người nhé.

Comment

Bác đã mô phong thử chưa?
                Em cài bản 6.0. Cũng có thể bản 6.0 nó khác với 5.6
                Nhưng lúc đầu em cài và dùng cái file license của thày thì ko mô phỏng đựoc(Cai vẫn bình thường)
                Về sau phải đăng kí mới được

Lưu ý các bác khi cài đặt cái này nó có hỏi Serial Number, nhưng mình cứ để trống ra
                và gửi đi binh thường(chế độ starter)

Comment

Mà anh_hao_hoa học BKHN à? Năm thứ mấy rùi?

Comment

Nguyên văn bởi beyeu
                    Mà anh_hao_hoa học BKHN à? Năm thứ mấy rùi?
                    Mình cài đặt và mô phỏng bình thường , không gặp vấn đề gì hết, cái version 6.0 cài đặt phức tạp lắm sao?
                    Nếu bằng hữu có nhã ý muốn hỏi thì mình trả lời, mình không có học ở BKHN, mình học ở BKHCM, năm 4 DTVT
                    and u?

Comment

Tớ giống hệt cậu về khoa, về năm, chỉ có 1 cái khác là BKHN
                      Cũng chẳng có gì khó, có điều ngày trước hơi đần nên cài gặp trục trặc
                      Hehe. Kể để anh em biết lối rút kinh nghiệm
                      Lần đầu tớ cài bản FULL(Ko để ý cái chế độ Starter). Rồi tớ mới gửi thư lên website của xilinx để xin file license, nhưng do tớ cài bản full nên ko có Serial Number, lúc này tớ để trống cái chỗ Serial đó. Sau đó nó gửi thư lại hoi cái Serial. Tất nhiên tớ chịu. Tớ làm cả theo cái cách là copy cái link mà khi cài dặt nó cung cấp nhưng tât nhiên vân ko được vì tơ cài FULL mà
                      Lên đây hỏi anh yesme rồi về mới cài cái chế độ Starter. Nhưng mà lúc này nó vẫn hỏi cái Serial. Tớ ko gửi nữa. Mà phải viêt thẳng thư hỏi bọn Xilinx, nó mới trả lời rằng Starter thì ko cần Serial. Thế tớ mới dám gửi lại cái thư xin license. Và lần này mới Ok, nó gửi lại cái file license cho mình.

Tình hình anh_hao_hoa nghiên cưu thế nào rồi, sau này có gì chúng ta trao đổi nhỉ? Tớ đang làm thử một cái về FPGA mà chẳng có gì để thực hành. Trong đó ko biêt thế nào, chắc là điều kiện tốt hơn ở ngoài này

Comment

Sao câu hỏi này mình hỏi hoài mà không có ai respond lại thể nhỉ?

Có ai trong diễn đàn này có manual solution và đĩa mềm đi kèm của cuốn:

VHDL - Analysis and Modeling of Digital System

author : Z Navabi
                        publisher : mcgraw hill

không?

Rõ ràng là thằng quỉ Z Navabi này bảo là có thể lấy được những thứ ở trên trong trang web của nhà xuất bản, hoặc viếng thăm link www.ece.neu.edu/info/vhdl của trường đại học Northeastern University mà sao mấy hôm liền lên net tìm kiếm mà không thấy,vừa bực vừa mệt quá,vào thư viện có bản sách gốc, mấy bà quản thư cũng nói là lúc nhập kho không thấy có đĩa hoặc tài liệu nào đi kèm, giống như nó không có thì phải, bác nào cung cấp em cảm ơn lắm lắm .

Không có những thứ trên học cực quá,kiến thức ko thấy thấy khó, chỉ tội gõ source code cũng ngốn hết thời gian rồi, chưa kể việc gõ sai, chương trình dịch hoặc mô phỏng báo lỗi nữa, sửa tới sửa lui mất thời gian.

Comment

Mình có cuốn sách này nhưng cũng không có CD manual & source codes. Để mình tìm nếu có sẽ gửi.

Comment

Có làm phiền bác yesme@ quá không vậy?

Nếu được thì em cảm ơn bác trước nhé

Comment

[QUOTE=anh_hao_hoa] Dạo này bận thi, làm đồ án DTVT , xong xuôi rồi mới có chút thời gian tìm hiểu, không biết file code VHDL bác yesme@ gửi cho em lúc trước xuất xứ từ đâu thế nhỉ? Bác cho em biết tên cuốn sách đi kèm được không? [\QUOTE]

Cái CDROM về manual và code VHDL lần trước mình gửi cho các bạn là của cuốn sách:
                              "VHDL Coding Styles and Methodologies"
                              Tác giả: Ben Cohen
                              Nhà xuất bản: Springer; 2 edition (March 31, 1999)

http://www.amazon.com/exec/obidos/tg...27175?v=glance

Comment

Về tác giả

Collapse

yesme@ Tìm hiểu thêm về yesme@

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X