Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đi con đường nào để có thể trang bị kiến thức cần thiết của ASIC ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đi con đường nào để có thể trang bị kiến thức cần thiết của ASIC ?

Chào mọi người,

Mình là người ngoại đạo, một Software engineer . Mình đang có nhu cầu học một số kiến thức cơ bản cần thiết của ASIC để lập trình . Nói chung mình muốn khi trao đổi với các bạn điện tử thì có thể hiểu rõ họ muốn gì để lập trình theo yêu cầu của các bạn ý .

Hiện tại kiến thức mình về điện tử là một con số > 0 nhưng < 1 . Mình có kiến thức cơ bản về nmos, pmos , and , or .... , kiến thức về layout , ... nói chung là khá cơ bản . Mình muốn nhờ các bạn tư vấn cho một con đường để có thể trang bị những kiến thức đủ để nghe hiểu trong lĩnh vực ASIC như làm gì , đọc tài liệu nào .. etc...

Mình có download một số tài liệu như :

- Bài giảng ASIC của thạc sĩ Nguyễn Bá Hội
    - ASIC basics - An introduction to developing ASIC
    - Application-Specific Intergrated Circuits của A.W.Michael John

Nhưng nói chung vẫn mong những người có kinh nghiệm và trong nghề như các bạn tư vấn cho một người chưa biết gì như mình một con đường để nắm bắt "đủ" các kiến thức của ASIC từ cơ bản nhất đến phức tạp tí xíu .

Cảm ơn các bạn nhiều

Chào bạn Xmen1203,

Bạn hỏi vậy thì khó quá. Ngành ASIC thật sự cũng rất rộng và với một người làm lĩnh vực khác như bạn thì thật rất khó nói bạn nên đọc hay làm gì. Tớ ăn bao nhiêu cơm mà cũng chỉ có thể nói là biết được một phần ASIC thôi. Bạn nên nói cụ thể bạn muốn tìm hiểu về phần nhỏ nào của ASIC. Sách giới thiệu về ASIC có thể nói là đầy đủ nhất có lẽ là quyển VLSH handbook 2nd. Bạn có thể down về ở đây. Nhưng quyển này không biết có hợp với người làm trong lĩnh vực khác như bạn không.

http://www.mediafire.com/?o91hc15b67eelc1

Comment

Hiện tại nhu cầu của mình chắc ngang việc tìm hiểu những khái niệm cơ bản nhất trong lĩnh vực ASIC . Còn đi xa hơn thì chắc còn lâu

Comment

Chào bạn xmen1203,

Mình có tìm hiểu qua về công việc
        Nguyên văn bởi xmen1203 Xem bài viết
        Mình là người ngoại đạo, một Software engineer .
        của bạn. Không biết có phải bạn đang làm liên quan đến cái này:
        http://www.sds.com.vn/index.php?opti...=96&Itemid=146

Nếu mình hiểu đúng thì có vẻ công việc bạn làm là viết các bộ công cụ để khách hàng có thể đánh giá các sản phẩm mà công ty bạn đang cung cấp.

Và quả thật đúng như vậy thì cụ thể hơn về nhu cầu này của bạn:

Nguyên văn bởi xmen1203 Xem bài viết
        Mình đang có nhu cầu học một số kiến thức cơ bản cần thiết của ASIC để lập trình . Nói chung mình muốn khi trao đổi với các bạn điện tử thì có thể hiểu rõ họ muốn gì để lập trình theo yêu cầu của các bạn ý .
        sẽ là: hiểu những khái niệm/nguyên tắc/các bước cơ bản mà các công cụ hỗ trợ thiết kế được dùng để chuyển "ý tưởng thiết kế" thành chip.

Nếu mình đoán đúng nhu cầu của bạn thì cái này có lẽ sẽ giúp bạn một chút khái niêm:
        http://www.dientuvietnam.net/forums/...-IC-s%E1%BB%91

Bạn xem thử và nếu bạn nói rõ hơn về phần mềm bạn đang phát triển giúp tối ưu ở phần nào, thì mình nghĩ bạn sẽ nhận được nhiều góp ý cụ thể hơn.

Thân mến,

P/S: à cho mình hỏi SDS Việt Nam có vị trí nào cho IC designer không vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

xmen1203 Tìm hiểu thêm về xmen1203

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X