Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sách tra linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sách tra linh kiện

Trong nghề làm điện tử ( thiết kế và sửa chữa) Sách tra linh kiện có vị trí rất quan trọng. Nhưng hiện nay lại có rất nhiều loại sách, sẽ có rất nhiều a/e sẽ phân vân nên chọn sách nào cho phù hợp với công việc của mình và cũng tiết kiệm được 1 số tiền kha khá .
    Các tiền bối có kinh nghiệm về các loại sách này xin giới thiệu vài quyển cho các em ở diển đàn điện tử a.
    Cảm ơn mọi người
    Tại sao cuộc sống không cho tôi biết tôi yêu điện tử sớm nhỉ. Bây giờ mới bắt đầu có quá muộn không......?

Nguyên văn bởi Ga_Thooje Xem bài viết
    Trong nghề làm điện tử ( thiết kế và sửa chữa) Sách tra linh kiện có vị trí rất quan trọng. Nhưng hiện nay lại có rất nhiều loại sách, sẽ có rất nhiều a/e sẽ phân vân nên chọn sách nào cho phù hợp với công việc của mình và cũng tiết kiệm được 1 số tiền kha khá .
    Các tiền bối có kinh nghiệm về các loại sách này xin giới thiệu vài quyển cho các em ở diển đàn điện tử a.
    Cá nhân em thấy Google là hay nhất. Chứ mỗi hàng sx lại có bao nhiêu loại linh kiện, vô cùng lắm. Hay bác có thể down catalog từng lĩnh vực (BJT, FET, MCU...) mà anh quan tâm của các hãng về tham khảo chứ không thể tra cứu toàn diện được.
    YH : quyquy8x
    Tel : 0904 907 184

Comment

Có 1 số vấn đề như sao. Giả sử bạn đang cần một linh kiện có chức năng như yêu cầu của mạch bạn đề ra nhưng bạn không biết tên nó thì làm thế nào ? Bạn tra datasheet ra sao ? Và hỏi mua nó ...... . Sách tra linh kiện có thể cho bạn 1 vài sơn đồ chân, của nhiều loại ic cùng chức năng. Cái này rất tiện dụng ( cá nhân mình nghĩ như thế, mình đã từng gặp 1 số trường hợp như thế)
      Thanks
      Tại sao cuộc sống không cho tôi biết tôi yêu điện tử sớm nhỉ. Bây giờ mới bắt đầu có quá muộn không......?

Comment

Sách thì làm sao cập nhật nhanh dc hả bác? Em thấy đa số trang tìm kiếm của các hãng có bộ filter. mình tìm đễ dàng mà lại có thể tra cứu được tình trạng linh kiện có còn đang sx hay đã discontinue rồi. Chứ em ko chắc bác nào pro dám viết quyển sách như thế cả.

Em VD mình vào trang Digikey (chuyên bán lẻ)
        http://search.digikey.com/scripts/Dk...e=US&keywords=
        Bác tìm thông tin các thông số linh kiện mình cần là okie ngay à. Các bác nào có cách hay hơn thì share cho mọi ng nhé.

Comment

Nhưng coi khó hiểu quá ta Bạn có thể hướng dẩn sơ cho mình được không ?
          Thanks

Comment

Bác có thể chọn bất cứ nột loại nào VD như thyristor(SCR). Nó sẽ hiện ra một loạt thông số linh kiện của các hãng rồi bác chọn tiếp thông số mà mình cần điện áp, dòng điện, kiểu chân.... rồi apply filters là okie.
            Bác sẽ thấy là cực kỳ nhiều loại chỉ cần nghĩ đến đưa nó lên WED đã là cả một vấn đề chứ chưa nói gì đền in thành sách.

Comment

Đây là hình hai cuốn sách đã xuất bản năm 1999 mà mình thấy một số tiệm sữa chữa giờ vẫn còn dùng!

Comment

Có loại nào tân thời hơn và đầy đủ hơn không anh nhỉ .
                Thanks

Comment

thường những sổ tay này dùng để tra những con linh kiện tương đương nhau để khi cần thì thay thế nếu tìm không ra con gốc, cũng không biết bây giờ ra những sách nào nữa! 2 quyển này mình chụp ở thư viện!

Comment

Về tác giả

Collapse

Ga_Thooje Tìm hiểu thêm về Ga_Thooje

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X