Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế rom hoặc eeprom ngoài cho kit fpga

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế rom hoặc eeprom ngoài cho kit fpga

chào các tiền bối trong 4rum, hiện em đang thực tập và được giao design 1 kit fpga. trên công ty họ có chuẩn nạp JTAG cho fpga của công ty, nhưng chắc báo cáo thì không thể mượn được mạch nạp của công ty (jtag thì đắt quá rồi - em không kham nổi). Giờ em muốn làm rom ngoài để có thể lưu code viết vào trong sau này cứ thế mang báo cáo thôi.
    Em muốn hỏi là mình nạp thì nạp trực tiếp vào rom hay thông qua fpga mới đẩy vào rom và khi chạy thì fpga sẽ làm những bước gì để lấy cấu hình vào cho nó.

mạch em làm dùng cyclone 1 altera sx
    rom 256kbit chuẩn i2c
    mong các anh/chị sơm hồi âm

Nạp vào ROM thì có thể nạp qua FPGA hoặc nạp thẳng. Nap qua FPGA thì tiện hơn.
    Để nạp qua FPGA, phải dùng SPI-ROM, SPI-ROM cần được kết nối vào các chân chuyên dụng trên FPGA, bạn xem thêm ở datasheet. Sau đó dùng Quartus tạo file JIC từ file SOF, bạn sẽ nạp code vào ROM thông qua JTAG thông qua FPGA.

Comment

Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
      Nạp vào ROM thì có thể nạp qua FPGA hoặc nạp thẳng. Nap qua FPGA thì tiện hơn.
      Để nạp qua FPGA, phải dùng SPI-ROM, SPI-ROM cần được kết nối vào các chân chuyên dụng trên FPGA, bạn xem thêm ở datasheet. Sau đó dùng Quartus tạo file JIC từ file SOF, bạn sẽ nạp code vào ROM thông qua JTAG thông qua FPGA.
      cảm ơn anh jefflieu đã trả lời, vấn đề là nạp vào rom rồi thì nếu cấp nguồn vào thì fpga có tự cấu hình bằng rom được không. Em có hỏi thì được trả lời ít ra phải có con arm hoặc cpu config cho fpga chứ nó không tự làm được.

Comment

Nguyên văn bởi hungtrinh36 Xem bài viết
        cảm ơn anh jefflieu đã trả lời, vấn đề là nạp vào rom rồi thì nếu cấp nguồn vào thì fpga có tự cấu hình bằng rom được không. Em có hỏi thì được trả lời ít ra phải có con arm hoặc cpu config cho fpga chứ nó không tự làm được.
        Được nếu dùng Altera FPGA, nhưng phải cấu hinh mode là 'Active Serial' ...
        Xilinx FPGA hình như cũng có mode tương tự

Comment

Về tác giả

Collapse

hungtrinh36 Tìm hiểu thêm về hungtrinh36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X