Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về giao tiếp máy tính qua RS232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về giao tiếp máy tính qua RS232

Các bác ơi cho em hỏi khi em gửi dữ liệu từ mạch qua cổng RS232 thì ở trên máy tính chỉ nhận được các ký tự toàn dấu ? là sao hả bác... Mà việc gửi dữ liệu cũng hơi chậm. Em fải khắc phục cả hai chuyện này thế nào ạ
    |

Có lễ là baud rate trên máy tính và parity không giống như trên mạch cho nêu ký tự nhận không đúng.

Comment

Em đèu để 9600 bác ạ.
      |

Comment

Nguyên văn bởi Achilles205 Xem bài viết
        Em đèu để 9600 bác ạ.
        Trên mạch của bạn, có cách nào luồn TX qua RX để thử coi lỗi ở máy tính hay ở RS232 drivers? Bạn nên đi từng chặng để debug nhe.
        Chúc một ngày vui vẻ
        Tony
        email : dientu_vip@yahoo.com

Comment

Frame data dung chua vay: N81, N71, ....http://ndtech.vn/index.php?option=co...hung&Itemid=19
          .oo0 Ho Van Minh 0oo.
          ARM: SAMSUNG, CIRRUS, ATMEL,

Comment

Nếu chỉnh các thông số đã đúng thì có thể là Ground của máy tính và Ground của thiết bị có sự trên lệt về điện tích tạo nên nhiẽu. Thử dùng dây ngắn hơn, hay bọc giấy bạc chung quanh dây coi có gì khác không.

Comment

Dưới mạch của bạn gửi dữ liệu gì. Nếu bạn gửi dạng số (binary, hex) thì nên để ý vì trên PC thường xử lý ở dạng ASCII nên nếu trúng mấy cái mã điều khiển thì sẽ hiện lung tung đấy. Thường thì ký tự "?" hay xuất hiện khi bị sai parity.

Comment

Ngày trước mình lấy 2 cái máy tính nối với nhau để test thử cái cổng RS232. Xong xuôi đâu đó mới connect vào mạch để gửi dữ liệu. Còn bạn hỏi vì sao thì cũng khó nói, liệu code của bạn có lỗi gì ko? Bạn thử tìm bảng mã ascii trên mạng và gửi theo nó xem sao.Nếu ko đúng thì bạn thử xem việc bạn setup cái cổng RS232 của máy tính có đồng bộ với code ko? Ví dụ bạn setup 8 bit mà lại gửi 9, hoặc tốc độ ko đúng, hoặc parity bit ko đúng... Ngoài ra bạn cũng nên để ý đến độ dài của cable nhé, ngày trước mình dùng 2, 3 cái gì đó nối với nhau cho dài nên cũng gặp vấn đề.

Comment

minh cũng bi tương tự bạn. không biết sữa như thế nào hết?? cài đạt trên giao diện, dưới giống hết rồi mà nó không chạy ra dau "??????????"
                  day la code thiet lap vi dieu khien cua mình:
                  void uart_init()//dung trong truyen thong noi tiep
                  {
                  SCON=0x50;//che do 8 bit du lieu,1 bit sart,1 bit stop
                  TMOD&=0x0F;//
                  TMOD=0x20;//timer1 in mode2
                  TH1=0xFD;//set baut rate at 9600(11.0592Mhz)
                  TL1=0xFD;
                  ES=1;//cho phep ngat noi tiep
                  EA=1;//cho fep tat ca cac ngat
                  TR1=1;//chay timer1
                  }

Comment

Về tác giả

Collapse

Achilles205 Tìm hiểu thêm về Achilles205

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...