Thông báo

Collapse
No announcement yet.

How to "get started with IC design" ??? Help !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• How to "get started with IC design" ??? Help !

nhờ các bác giải giùm em một bài toán làm vidu, đây coi nhưng là bài "Getting started with an Ic design project" để em đc khai thông trí tuệ. vidu như sau:
    một mạch số (cực kỳ đơn giản) như sau:
    - 8 đầu vào D0-D7
    - Clkin (đầu vào)
    - Clkout (đầu vào)
    - 32 đầu ra Q00-Q07,Q10-Q17,Q20-Q27,Q30-Q37 (goi là Qxy, x=0->3, y=0->7)
    - khi có một sươn dương đưa vào chân clkin thì 8 đầu vào D0->D7 sẽ được đọc vào, sau 4 lần ta đọc được 32 giá trị, se có 1 sườn dương clkout đưa vào
    - khi có một sườn dương đưa vào chân clkout thì đồng thời sảy ra:
    + các giá trị D0-D7 đưa vào đầu tiên sẽ đưa vào đầu tiên sẽ được suất ra Q30-Q37
    + các giá trị D0-D7 đưa vào thứ 2 sẽ đưa vào đầu tiên sẽ được suất ra Q20-Q27
    + các giá trị D0-D7 đưa vào thứ 3 sẽ đưa vào đầu tiên sẽ được suất ra Q10-Q17
    + các giá trị D0-D7 đưa vào cuối cùng sẽ đưa vào đầu tiên sẽ được suất ra Q00-Q07
    Có thể hiểu đó là một bộ đệm chốt, 1byte vào 4 byte ra mỗi lần clkin(đầu vào) se đọc 1 byte vào, sau 4 lần sẽ có 1 clkout (đầu vào) thì 4 byte vào đó sẽ được xuất ra 4 byte cổng ra
    Cái em muốn nhờ các bác là giải bài này để diễn tả "Getting started with an Ic design project"
    - dùng công nghệ gì ? cpld, fpga, ....nói chung là công nghệ thiết kế ic cụ thể
    - dùng chip gì thông dụng nhất dễ mua nhất?
    - dùng ngôn ngữ gỉ ?
    - dùng phần mềm gì dễ kiếm nhất để biên tập ?
    - dùng công cụ gì dễ thực hiện nhất để nạp ? c
    ... và làm gì gì nữa ko biết để hỏi các bác để làm được bài toán này đơn giản và dẽ hiểu, để em được một lần biết thế nào là thiết kế ic (và nhiều khái niệm mơ hồ khác như, vhdl, verilog, jtag, modelsim ...)
    ...nói tóm lại... em đọc lí thuyết rồi, đọc lan man, bây giờ chẳng biết đọc cái gì nữa, không biêt băt đầu làm gì, e hi vong xong bài này em sẽ có những khái niệm cụ thể liên quan đến thiết kế ic. dúng là:
    "GETTING STARTED WITH AN IC DESIGN PROJECT"cảm ơn các bác nhiểu

thêm nưa: bài viết trên của em, nếu có bác nào thấy vô cùng ngớ ngẩn, xin hãy đừng im lặng một cách vô tình, mà hãy thẳng thắn phê bình dù đó chỉ là một lỗi nhỏ không nên có, để kẻ ngu muội này có cơ hội được vén mây mờ trông thấy trời xanh.
    cảm ơn các bác !

Comment

Câu hỏi của bạn quá rộng. Để có thể giải quyết được vấn đề thiết kế một chip như bạn đề cập có rất nhiều giải pháp, không rõ là bạn đang nói đến cái nào. Cụ thể là:
      - Bạn có thể viết mã mô tả chip trong VHDL (hoặc Verilog), mô phỏng, tổng hợp sau đó cấu hình cho CPLD/FPGA. Tuy nhiên, theo suy nghĩ của D_F_F thì đây chưa phải là "IC design" mà mục đích đề tài của bạn đề cập đến.
      - Để có thể chế tạo được IC, người ta vẫn viết mã mô tả như trên, mô phỏng nhưng không lập trình vào FPGA/CPLD mà sẽ tiến hành theo một bước là thiết kế vật lý (physical design). Bước này cũng giống như ta vẽ pcb vậy đó, tuy nhiên cấp độ layout có thể là giữa các standard cell cho đến thấp nhất là vẽ cac MOS từ các layer khác nhau, sau đó thực hiện routing.
      - Do đó, bạn cần phải xác định rõ là "IC Design" hay thiết kế dựa trên ASIC lập trình được thì mới có thể trả lời sâu hơn được.

Comment

Cảm ơn DFF !
        cũng vì chưa hiểu rõ về vấn đề này lắm nên câu hỏi của em có lẽ diễn đạt sai. Nhưng có lẽ ý của em giống như cái ý đầu tiên của bác, có nghĩa là
        "viết mã mô tả chip trong VHDL (hoặc Verilog), mô phỏng, tổng hợp sau đó cấu hình cho CPLD/FPGA. ",
        mong bác tiếp tục chỉ bảo

Ý em không phải là đề cập đến cả nền công nghiệp sản xuất IC đâu, mà chỉ là một ví dụ về ic logic khả trình thôi. Mọi người đừng nghĩ em nói chuyện trên trời mà ko ai thèm nói

Còn ai nữa nhỉ ? sao moi người im lăng thế, giúp em với !!!
        Last edited by sinhluc; 31-10-2006, 10:22.

Comment

Theo mình hiểu, bài tập trên của bạn xuất phát từ môn học thiết kế vi mạch ở trường. Với điều kiện hiện tại ở VN thì có thể hiểu là bạn sẽ phải dùng các vi mạch lập trình được (FPGA, CPLD, etc.).

Hướng đề xuất của mình là bạn nên dùng CPLD cho đơn giản và rẻ tiền vì bài tập đơn giản, chỉ là mạch lôgic tổ hợp. Để thực hiện, bạn tìm mua một DKit CPLD.

Comment

Dkit (Design kit) có nhiều loại khác nhau và giá cả cũng khác nhau. Dkit hỗ trợ CPLD/FPGA rẻ nhất là Spartan-3 Starter Kit (như bác D_F_F đã giới thiệu).

Nếu bạn muốn rẻ hơn nữa thì dùng họ GAL16 là khá hợp lý. Vấn đề là bạn phải tự xây dựng mạch nạp hoặc mượn mạch nạp. Nếu bạn ở ĐH Công nghệ thì qua bộ môn điện tử & kỹ thuật máy tính mà mượn.

(Không thể hiểu nổi tại sao post trả lời - sau bài viết mới của sinhluc - mà lại nhảy lên trên này).
            (Các Admin vào xem giùm phát)
            Last edited by yesme@; 03-11-2006, 18:04.

Comment

Dkit (Design kit) có nhiều loại khác nhau và giá cả cũng khác nhau. Dkit hỗ trợ CPLD/FPGA rẻ nhất là Spartan-3 Starter Kit (như bác D_F_F đã giới thiệu).

Nếu bạn muốn rẻ hơn nữa thì dùng họ GAL16 là khá hợp lý. Vấn đề là bạn phải tự xây dựng mạch nạp hoặc mượn mạch nạp. Nếu bạn ở ĐH Công nghệ thì qua bộ môn điện tử & kỹ thuật máy tính mà mượn.

Comment

Nếu là thiết kế trên FPGA/CPLD thì mọi việc rõ ràng hơn nhiều. Trước tiên bạn cần có công cụ bao gồm phần mềm và phần cứng để thử nghiệm (nếu không có phần cứng thì bạn cũng có thể dừng lại ở mức mô phỏng chức năng xem thiết kế có hoạt động đúng hay không).
                - Về phần mềm: bạn có thể sử dụng ISE Webpack của Xilinx (free), download trên trang web www.xilinx.com.
                - Về phần cứng: bạn có thể mua 1 board CPLD/FPGA về để thử, D_F_F đề nghị sử dụng hàng nước ngoài giá khoảng 99USD, rất tốt, có thể mua tại www.digilentinc.com, tên board là Spartan-3 Starter Kit. Nếu không thì có thể mua các board do các bạn trên diễn đàn làm về thử cho nhanh.
                - Để có thể thiết kế được bạn cần phải nắm được một ngôn ngữ mô tả phần cứng như VHDL hoặc Verilog (nếu bạn biết C thì nên chọn Verilog).
                Một số gợi ý giúp bạn dễ tiếp cận hơn.

Comment

Thank you yesme@
                  đây là bài em nghĩ ra để chỉ để làm ví dụ bắt đầu với thiết kế logic sử dụng pld/cpld/fpga thôi, ko phải bài ở trường. Mục đích của em là muốn hiểu thế nào là làm pld/fpga một cách cụ thể rõ ràng, sau khi đã đọc và thấy nó quá khó và còn nhiều mơ hồ, ko biết từ đâu.

Với một bài toán đơn giản như thế thôi các bác có thể vidụ cho em một hướng để thử pld mà rẻ tiền nhất ko, nếu phải mua tool đến cả triệu bạc thì e là em ko đủ tiền.

bác yesme@ cho biết Dkit là cái gì? dùng để làm gì có đắt ko
                  em nghe nói có công cụ nap chỉ có mỗi cái cáp JTAG là đủ có phải ko nhỉ, cái đó nạp cho cpld hay fpga loại gì nhỉ, chíp ấy có đắt ko?

Cảm ơn DFF!
                  cảm ơn bác đã quan tâm, bác cho em hỏi là có cách nào làm pld mà ko phải mua kit cả triệu đồng đó ko bác, board các bạn trên diễn đàn làm là board nào nhỉ, bác có thể giới thiệu rõ hơn ko, em có thể tự làm cái board đó đc ko.

Trong điều kiện của em thì chỉ có thể mua chíp vài chục ngàn vnd hay là vài trăm ngàn vnd là cùng, rồi làm lấy kit nạp loại nào đơn giản ấy. mong các bác hướng dẫn !

hỏi thêm các bác nưa, em muốn thử với GAL16V8 thì làm thế nào các bác?

Comment

Nếu bạn chỉ định làm với PLD như PAL/GAL thì có thể tự làm được. Các loại này giá chỉ khoảng vài chục ngàn một con. Mạch nạp cho chúng cũng có thể mua hoặc tự làm (bạn chịu khó search trên google với từ khóa PLD programmer chẳng hạn). Ngôn ngữ bạn có thể dùng để viết chương trình cho các loại này là ABEL.

Comment

Tuần sau có KIT SPARTAN 3 và có luôn ví dụ bằng vhdl chạy trên KIT cho bạn.
                      Cái ví dụ này gần giống như đọc data từ MCU 32 bit với config MCU dùng bus ngoài 8 bit. Sẽ đọc mất 4 chu kỳ clock.
                      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                      Máy giặt
                      Lò vi sóng
                      Bếp từ.
                      Tủ lạnh.
                      Điều hòa

Comment

Ví dụ của bạn chỉ vài dòng như thế này còn bạn tự triển khai nhé.

cần 1 bộ đếm 2 bit
                        4 bộ đệm 8 bit
                        và một lênh select là xong
                        Nên để chế độ output là đồng bộ với clk.
                        Muốn chuẩn thì dùng PLL để dịch pha CLK cho các tầng. Tránh độ trễ của tín hiệu vào khi dùng tốc độ cao.
                        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                        Máy giặt
                        Lò vi sóng
                        Bếp từ.
                        Tủ lạnh.
                        Điều hòa

Comment

Cảm ơn bác yesme@ !
                          Bác có thể gửi cho em sơ đồ mạch nạp cho GAL16V8 ko? Thực hành trên IC này thì dùng phần mềm gì? ngôn ngữ mô tả là gì?

hỏi hai bác yesme@ và DFF cùng các đại ca khác?
                          Có cách nào để em có thể thực hành trên chíp spartan3 của xilinx hoặc con nào mạnh tương tự của altera mà ko phải mua board phát triển tiền triệu ko ??? ý em muốn là nếu có thể thì mình sẽ tự làm mạch nạp (hoặc cáp nạp), xin phần mềm. Vì trong điều kiện của em chỉ có khả năng kinh tế đến thế thôi.

(vì con GAL16V8 chỉ có 20 chân mà em thấy hơi yếu, với cái ví dụ của em đề cập ở trên thì chíp phải có ít nhất 42 chân vào ra, rồi các còn mạch điều khiển phức tạp hơn nữa )

nhờ các đại ca chỉ giùm
                          em cảm ơn!
                          Last edited by sinhluc; 06-11-2006, 17:18.

Comment

Chào bác Minh Hà!
                            Vui quá! lúc sáng nay em vào thì chưa thấy bài của bác chỉ thấy bài mới của bác yesme@ và bác DFF. Vừa gửi bài cảm ơn hai bác ấy thì xong thì thấy bài của bác, vui quá, lại có thêm một người giúp đỡ. Nhưng ý bác là thế nào em ko hiểu bác nói thế này là thế nào ?
                            Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                            Tuần sau có KIT SPARTAN 3 và có luôn ví dụ bằng vhdl chạy trên KIT cho bạn.
                            Cái ví dụ này gần giống như đọc data từ MCU 32 bit với config MCU dùng bus ngoài 8 bit. Sẽ đọc mất 4 chu kỳ clock.
                            tuần sau có KIT SPARTAN 3 là sao ạ? có phải ý bác là đặt hàng chỗ bác bây giờ thì tuần sau sẽ có KIT luôn ko ? bác làm ơn nói cụ thể hơn.
                            rất cảm ơn bác và mong tiếp tục chỉ bảo!

Comment

Cảm ơn bác Minh hà!
                              Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                              Ví dụ của bạn chỉ vài dòng như thế này còn bạn tự triển khai nhé.

cần 1 bộ đếm 2 bit
                              4 bộ đệm 8 bit
                              và một lênh select là xong
                              Nên để chế độ output là đồng bộ với clk.
                              Muốn chuẩn thì dùng PLL để dịch pha CLK cho các tầng. Tránh độ trễ của tín hiệu vào khi dùng tốc độ cao.
                              Bác làm ơn nói cụ thể hơn được ko?
                              cảm ơn bác

Comment

Về tác giả

Collapse

sinhluc Tìm hiểu thêm về sinhluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X