Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kinh nghiệm sử dụng core FFT

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kinh nghiệm sử dụng core FFT

Bạn nào đã làm về core FFT rồi thì cho mình ít kinh nghiệm được ko nhỉ? Nên sử dụng kiến trúc nào và đặc biệt là phương pháp chống tràn trong FFT nên thực hiện theo chế độ nào? và làm như thế nào?..thanks nhìu...

Sao chẵng thấy ai quan tâm cả thế nhỉ????....

Comment

Kêu gào thảm thiết :-s, bạn làm tới đâu rồi, được gì chưa?

Comment

Mình có một thread làm được một thời gian, mới chỉ model bằng SystemC ... bạn cần thì mình gửi các bài báo,
        Mình chưa có thời giờ làm theo các bài báo này. Theo các bái báo, thì mình thấy thì làm các cấu trúc nhỏ khoảng 256 điểm sẽ không có vấn đề gì, còn các cấu trúc lớn 16k hoặc 32k thì phức tạp quá, chưa nghĩ ra được làm thế nào cả.

Comment

A có thì gửi cho e mấy bài báo để tham khảo nhé, em đang làm ở 1024 hoặc 2048 điểm. Chừng ấy là phân tích phổ ngon rồi. Mục đích của e là phân tích phổ của các tín hiệu tần số thấp. Tín hiệu analog sẽ được đưa qua con ADC có trong có sẵn trong spartan 3E, sau đó đưa qua tính FFT, và hiển thị lên VGA. E đang mắc ở phần tính FFT, không biết khi mô phỏng cho dễ quan sát thì nên dùng tín hiệu liên tục hay tín hiệu xung nhỉ? Ai có ý tưởng để hiển thị phổ lên VGA thì cho mình ý kiến và thuật toán nhé, đang mắc ở chỗ này nữa.... E chỉ viết verilog và VHDL thôi, chưa dùng SystemC lần nào cả..

Comment

Nguyên văn bởi Jobs Xem bài viết
            A có thì gửi cho e mấy bài báo để tham khảo nhé, em đang làm ở 1024 hoặc 2048 điểm. Chừng ấy là phân tích phổ ngon rồi. Mục đích của e là phân tích phổ của các tín hiệu tần số thấp. Tín hiệu analog sẽ được đưa qua con ADC có trong có sẵn trong spartan 3E, sau đó đưa qua tính FFT, và hiển thị lên VGA. E đang mắc ở phần tính FFT, không biết khi mô phỏng cho dễ quan sát thì nên dùng tín hiệu liên tục hay tín hiệu xung nhỉ? Ai có ý tưởng để hiển thị phổ lên VGA thì cho mình ý kiến và thuật toán nhé, đang mắc ở chỗ này nữa.... E chỉ viết verilog và VHDL thôi, chưa dùng SystemC lần nào cả..
            Khi mô phỏng mình nghĩ bạn nên test thế này:
            - Test 1: Chuỗi từ 0 tới 1023 ---> Dùng matlab tính fft sau đó so sánh kết quả của matlab với kết quả của FFT của bạn
            - Test 2: Chuỗi Sin, làm tương tự
            - Test 3: Chuỗi xung vuông
            ... Khi so sánh kết quả của matlab với kết quả của FFT của bạn mà thấy sai số nhỏ thì ok rồi.

Đề án bạn có thể tách làm 2 phần, phần 1 tính FFT, phần 2 hiển thị FFT lên VGA.
            Để hiện lên VGA thì cần chuyển 1024 số sang dạng bitmap tùy độ phân giải của màn hình, rồi vẽ lên VGA, có thể bạn sẽ làm 2 buffer (ping-pong, khi FFT đang fill đầy buffer này, thì thuật toán vẽ sẽ đọc từ buffer kia, tuần từ như vậy.

Ban nên làm từng phần chuẩn rồi hãy ghép lại.

Comment

Mình cũng đang tìm hiểu về thuật toán FFT để tính toán đo tần số từ tìn hiệu lấy mẫu đầu vào ADC.Các nào thủ nào đã từng làm về cái này rồi có thể chỉ mình biết như thế nào để tính được tần số từ FFT không ?
              Thanks!

Comment

Bác nào có kinh nghiệm về FFT xin chia sẻ anh em với. Em cũng đang có vấn đề với FFT trên arm cortex M4. Được các bác chỉ bảo thì hay quá.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Không có cao thủ nào chia sẽ kinh nghiệm vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi trachao Xem bài viết
                    Mình cũng đang tìm hiểu về thuật toán FFT để tính toán đo tần số từ tìn hiệu lấy mẫu đầu vào ADC.Các nào thủ nào đã từng làm về cái này rồi có thể chỉ mình biết như thế nào để tính được tần số từ FFT không ?
                    Thanks!
                    Để tính được tần số từ chuỗi kết quả của FFT thì bạn cần phải biết sampling rate của tín hiệu. Từ đó tính ra df là bao nhiêu Hz (df là khoảng tần số giữa 2 index liền kề của ngõ ra). df = fs/N (fs: sampling rate, N: FFT size, i.e. 1024 or 2048...). Có df rồi thì chỉ việc nhân các index với df là xong.

Nguyên văn bởi trachao Xem bài viết
                    Không có cao thủ nào chia sẽ kinh nghiệm vậy ?
                    Cái này là phổ thông thường thức của DSP nên các cao thủ không chịu ra tay là phải rồi. Bạn cứ giấy + bút chì + matlab mà suy ra, kêu gào làm gì

Comment

Về tác giả

Collapse

Jobs Tìm hiểu thêm về Jobs

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X