Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tính toán độ lệch pha hai tin hiệu bằng PSoC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tính toán độ lệch pha hai tin hiệu bằng PSoC

em đang làm đồ án liên quan đến vấn đề này.Em có một nguồn phát tín hiệu đến 2 angten.Hai tín hiệu thu được đó đưa vào 2 chân của PSoC .Bác nào có cách tính toán độ lệch pha của 2 tín hiệu đó không giúp em với

Về nguyên tắc, với bất kỳ chip nào, bạn đưa 2 tín hiệu đó qua trigger, rồi đo khoảng thời gian xuất hiện giữa 2 sườn lên của tín hiệu.
    Tuy nhiên, để đảm bảo độ chính xác và kỹ thuật đo, bạn nên đo trung bình: tạo một timer, đếm tổng khoảng thời gian giữa 2 sườn lên (đưa 2 xung vào set, reset cùng 1 trigger rồi đưa tín hiệu này vào chân cho phép của timer). Đồng thời, một counter khác sẽ đếm số xung của tín hiệu (tần số).
    Cứ một khoảng thời gian cho trước thì lấy 1 chia cho 2 sẽ ra thời gian trung bình của 1 xung. Chia nó cho chu kỳ của tín hiệu ra được góc pha.

Comment

do lech pha khoang cach

cai em muon tim o day la do lech pha do khoang cach .Mot nguon phat tin hieu den hai phan tu angten va em muon do do lech pha do khoang cach cua hai phan tu angten do.Cac bac chi cho em cach thuc hien bang PSoC (CY8C27443) voi ,em dang rat can no

Comment

bay gio em tao hai ngat GPIO dua vao 2 pin gia su la p2.1 va p2.2.em muon mot ngat thi Start 1 timer va 1 ngat thi stop timer do roi do so lan dem cua timer ->do lech pha.Cac bac chi cho em cach phan biet ngat tren tung pin do voi

Comment

Bạn chỉ muốn xem cái tín hiệu nào đến trước, và trước bao nhiêu lâu thôi đúng không ? Còn bạn muốn đo độ lệch pha giữa 2 tín hiệu anten bằng PSOC thì chắc ko làm dc rồi, vì tần số sóng từ anten đâu có thấp, PSOC chẳng xử lý được tín hiệu cao tần vậy nói chi chuyện đo độ lệch pha giữa hai sóng.
          bay gio em tao hai ngat GPIO dua vao 2 pin gia su la p2.1 va p2.2.em muon mot ngat thi Start 1 timer va 1 ngat thi stop timer do roi do so lan dem cua timer ->do lech pha.Cac bac chi cho em cach phan biet ngat tren tung pin do voi
          Làm như vậy cũng ko ổn vì bạn có thể biết tín hiệu nào đến trước cái nào đến sau không ?

Or call me 0903911109

Comment

đúng là psoc không thể xử lý tần số sóng đến từ ăngten. Lúc trước em có ý định làm việc đó nhưng đã biết là ko được. Bây giờ em muốn đo độ lệch của hai sóng tần số cỡ KHz thôi. Em nghĩ là khi ngắt GPIO mình sẽ có điều kiện kiểm tra ngắt đến từ chân nào để bật timer rồi trong ngắt đó cho phép ngắt kia (ngắt trong ngắt) để khi xảy ra ngắt kia thì dừng timer. Làm như vậy có khó không ? Nếu có cách nào khác các bác chỉ giúp em với

Comment

Vậy cho em hỏi chút:
              2 tín hiệu đưa vào nhưng ko chắc chắn nó sẽ vào cùng 1 lúc,vậy có cách nào để đảm bảo là cả 2 sẽ vào cùng 1 lúc ko.KO dùng VXL

Comment

Về tác giả

Collapse

boomster Tìm hiểu thêm về boomster

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X