Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về DualADC và INSAMP

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi AFH
    Vậy thì có gì sai ở phần ADC rồi, bạn thử dùng Analog_buffer đưa giá trị đầu ra của INSAMP ra chân ngoài và đo thử xem có đúng là 2,9V không đã. Nếu đúng thì tiếp tục thử ADC. Thử lại xem nhé.
    AFH
    Em không nghĩ thế. Vì DUALADC em cho ADC1 vào cổng P2.1 còn ADC2 vào INSAMP. cho điện áp vào P2.1 = điện áp Vdiff vào INSAMP, khi đo thì ADC1_code tương đối chính xác với công thức ADC_code = V*2.6/8192 -> ADC hoạt động OK. Em cũng cho một chân ra của INSAMP qua analogbus, khi Vdiff = 0.1 V thì chỉ đo đầu ra khoảng 1,4..V (GAIN đặt bằng 4). mà theo công thức thì nó phải = 1,3 +4*0,1 = 1,7V. Đặt với các GAIN lớn hơn cũng không chính xác. Em nghi con PSOC bị lỗi chỗ nào đó vì có vài lần cắm PSOC vào DIP nạp thì lại cắm ngược chân GND vào 5V còn Vdd = GND,làm nó nóng ran.
    CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
    CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
    RS232 <-> RS485 MultiBaud
    MẠCH NẠP USBPPI S7-200
    Mobile: 0906076116
    Email:

Comment

Nguyên văn bởi encoder
      Em không nghĩ thế. Vì DUALADC em cho ADC1 vào cổng P2.1 còn ADC2 vào INSAMP. cho điện áp vào P2.1 = điện áp Vdiff vào INSAMP, khi đo thì ADC1_code tương đối chính xác với công thức ADC_code = V*2.6/8192 -> ADC hoạt động OK. Em cũng cho một chân ra của INSAMP qua analogbus, khi Vdiff = 0.1 V thì chỉ đo đầu ra khoảng 1,4..V (GAIN đặt bằng 4). mà theo công thức thì nó phải = 1,3 +4*0,1 = 1,7V. Đặt với các GAIN lớn hơn cũng không chính xác. Em nghi con PSOC bị lỗi chỗ nào đó vì có vài lần cắm PSOC vào DIP nạp thì lại cắm ngược chân GND vào 5V còn Vdd = GND,làm nó nóng ran.
      Cắm ngược thì toi rồi, chắc có phần nào đó đã bị hỏng do điện áp ngược.
      Thôi, đến đây tớ bán cho chíp mới về mà dùng.
      AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
        Cắm ngược thì toi rồi, chắc có phần nào đó đã bị hỏng do điện áp ngược.
        Thôi, đến đây tớ bán cho chíp mới về mà dùng.
        AFH
        em thấy chỗ bác bán rẻ hơn so với ở 269 Đội Cấn nhưng mà xa quá. Nếu gần đây thì khỏi bàn rồi.
        thông số Ampbias nếu đặt bằng HIGHT và powerbuffer = HIGHT thì có ý nghĩa gì không hả bác. Em nghe nói việc đặt Ampbias = hight thì làm cho INSAMP có độ tuyến tính cao hơn nhưng kiểm tra vẫn chẳng thấy tác dụng gì.
        Nếu muốn dung AGND ngoài thì ngoài việc chọn AGDbypass = Enable còn phải đặt thông số thế nào nữa không? Và chân P2.4 có phải nối với điện áp 1.3 V ngoài không? Hay chỉ cần nối với một tụ lọc nhiễu là ổn. Mong bác chỉ giáo thêm.
        Last edited by encoder; 16-03-2006, 20:05.
        CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
        CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
        RS232 <-> RS485 MultiBaud
        MẠCH NẠP USBPPI S7-200
        Mobile: 0906076116
        Email:

Comment

Nguyên văn bởi encoder
          em thấy chỗ bác bán rẻ hơn so với ở 269 Đội Cấn nhưng mà xa quá. Nếu gần đây thì khỏi bàn rồi.
          thông số Ampbias nếu đặt bằng HIGHT và powerbuffer = HIGHT thì có ý nghĩa gì không hả bác. Em nghe nói việc đặt Ampbias = hight thì làm cho INSAMP có độ tuyến tính cao hơn nhưng kiểm tra vẫn chẳng thấy tác dụng gì.
          Nếu muốn dung AGND ngoài thì ngoài việc chọn AGDbypass = Enable còn phải đặt thông số thế nào nữa không? Và chân P2.4 có phải nối với điện áp 1.3 V ngoài không? Hay chỉ cần nối với một tụ lọc nhiễu là ổn. Mong bác chỉ giáo thêm.
          Trong vòng tuần tới bạn có thể mua chíp ở 198 Trương Định (cách chợ Mơ 650 mét)
          Bạn đọc kỹ trong quyển Đặc tính kỹ thuật của chíp PSoC là làm ngon lành mà. Chúc thành công.
          AFH

Comment

Cho em hỏi về project mẫu C_Example_ADC_UART_LCD của Cypress

Em đã thử project mẫu C_Example_ADC_UART_LCD của Cypress trong thư mục cài đặt PSOC. Nhưng không hiểu tại sao khi điện áp đầu vào là 0V mà ADC lại cho giá trị khác 0, cụ thể là 7. Em cũng từng làm một project tương tự như vậy nhưng kết quả cũng không thay đổi. Đặc biệt là khi làm với ADC 14 bit thì sai số đó càng lớn. Tức là khi điện áp đầu vào là 0V thì giá trị ADC chỉ còn lớn hơn 7 tầm vài chục. Khi dùng projet mẫu về ADC 14 bit trong App note thì kết quả cũng vậy.
            Vậy có bác nào biết tại sao và cách khắc phụ như thế nào không?
            Thanks!
            Last edited by nemo3110; 14-03-2007, 14:49.

Comment

sao khong thay project cua bac dau ca nhi?
              Technical Institutes
              Mobile: 0983278725
              Email:

Comment

Mình nghĩ rằng project đó thì ai cài Psoc designer mà chả có, nó nằm trong thư mục Exsamples khi cài PSOC ý, Em định up cái project lên nhưng không được.
                Thanks
                Last edited by nemo3110; 14-03-2007, 17:33.

Comment

Về tác giả

Collapse

encoder Tìm hiểu thêm về encoder

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X