Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo nhiệt độ bằng Psoc?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo nhiệt độ bằng Psoc?

Tui chưa biết hiển thị nhiệt độ đo được trên LCD thế nào cả. Các bác chỉ giúp với, mới biết mỗi cách hiển thị giá trị hex lên thôi.
    Mà các bác có tài liệu gì dạy C cho Psoc không thế...

Hien thi tren LCD

Tui cung da gap van de nay rui.Da hoi bac Winter rui.
    Cau xem lai may topic truoc do tui post len va bac winter tra lo, co ca ma vi du. Chu y xem cach su dung cac ham o trong thu vien stdlib.h trong tai lieu C Compiler cua hang cung cap, nhat la cac ham ftoa, itoa, vvv.
    Cau dang do nhiey do cua cai gi neu co thể thì post lên cho anh em xem với và cùng bàn luận cho xóm mình thêm xôm.
    Ở đời khác thường, làm sự nghiệp phi thường...Cùng thì tự tốt lấy ta, đạt thì đem hạnh phúc cho thiên hạ.---(Gia Cát Khổng Minh)

Comment

Tui muốn đo nhiệt độ, rồi điều khiển nhiệt độ cho lồng hấp dùng cho trẻ sơ sinh. Sai số là 0.1 độ.

Comment

Sai số để đạt được 0.1 0C là rất khó. Việc đầu tiên là phải có được một cái sensor cực chính xác, các sensor thông dụng trên thị trường (Pt, Thermo, sensor bán dẫn...) khó đạt được cấp chính xác này. Bạn ko nói đo bằng sensor gì, phương pháp nào thì tôi chịu...
        Work is glory

Comment

Nếu mà chính xác bằng 0.1 độ thì hơi gớm. PSoC có cái Interrnal thermal ở bên trong nhưng độ chính xác rất kém. Để điều khiển nhiệt độ thì cái quan trọng nhất là senor của u thôi. Nếu có thể u post cái project của u lên đi
          Ở đời khác thường, làm sự nghiệp phi thường...Cùng thì tự tốt lấy ta, đạt thì đem hạnh phúc cho thiên hạ.---(Gia Cát Khổng Minh)

Comment

Á chà chà, chắc chắn là chú có dính dáng gì đến vụ đề tài của Thầy Ngô Diên Tập ở trường Công Nghệ rồi. Thế thì hơi khó post lên nhỉ :-)

Comment

Quả thực đo đến sai số 0.1 độ là cực khó:
              1-Chuẩn hóa: bạn phải có một thiết bị chuẩn sai số <0.1 độ. Để chuẩn hóa cái máy cua bạn cần có các thiết bị chính xác như trên để chuẩn hóa lại.
              2-Quá trình chuẩn hóa: cực khó, bởi sự phân bố nhiệt trong không gian là ko đều. Chỉ cần thiết bị đo và thiết bị chuẩn đặt cách xa nhau cm đã hai nơi nhiệt độ khác nhau rồi, con số này chắc phải lơn hơn con số 0.1 độ nhiều.
              3-Tìm sensor đạt yêu cầu: sai số hệ thống, sai số theo thời gian, sai số vì nhiễu nhiệt... khá phức tạp.
              4-Tìm ADC phân giải cao: cái này thì ko khó, bạn có thể tìm một số con ADC phân giải >=12 bit kiểu V-F. Bởi vì có lẽ tốc độ lấy mẫu của bạn ko cần cao vì do quán tính nhiệt.
              5-Bởi vậy, nếu nói đo với độ phân giải 0.1 độ thì có thể làm được, nhưng sai số 0,1 độ thì quả là khó khăn.

-Một cách hay làm nhất: bạn copy cái máy đấy của người ta, và Việt hóa nó đi.. he he..
              -Cách nữa bạn tìm 1 con sensor nhiệt kiểu mem,lối ra: số hoặc f... đáp ứng được mọi yêu cầu trên, ko cần chuẩn hóa mà sai số là 0.1 độ rồi. Nó sẽ giảm đi nhiều lần cái phần xử lý analog của bạn. Theo tôi, đây có lẽ là phương án hay nhất.

Comment

Bao giờ bạn tìm được con sensor ấy nhớ post lên đây nhé. Tôi cũng đang cần tìm một số loại sensor đo nhiệt độ ko khí, độ ẩm ko khí,độ ẩm đất, hướng gió, tốc độ gió, áp suất không khí...với độ chính xác 0,1%.
                Thanks
                Work is glory

Comment

giup do ve PSoC !!!

minh dang lam de tai ve PSoC va dang tim hieu no
                  cac cao thu co gi giup do nhung nguoi voi vao nghe nhe
                  mong nhieu
                  Hien tai toi dang doc qua C cua PSoC nen co gi khong hieu toi hoi duoc khong ? mong su giup do
                  |

Comment

các bác có sơ đồ mạch nạp con C8Y27443 khong?
                    tôi đang tìm nó mà không thấy
                    bac nao co Post len cho anh em với thanks trước
                    |

Comment

Đã có hẳn một mục mạch nạp cho PSoC, bạn cần xem lại các bài viết trước khi post bài mới lên và nhớ post bài cho đúng luồng
                      Work is glory

Comment

I am sory, I had typed
                        CY8C27443
                        Mong các bạn giúp đỡ mình với nha
                        |

Comment

Bạn &quot;sói&quot; ơi !

bạn chịu khó đọc lại mấy cái topic trước đi nhé, đã có đầy đủ cả rồi đấy.
                          Sơ đồ mạch nạp,phần mềm CY mới nhất....có tất.
                          Nếu thích làm thì xem mạch rồi tự chế lấy một cái mà dùng, nếu không ra 269 Đội Cấn mà mua, có cả rổ luôn về PSoC.Chủ quán là cao thủ võ lâm ẩn dật đấy .
                          Nếu muốn ngon nữa thì lên 78 Hàng Trống mà mua cái kẹp IC loại 40 chân dùng được cho DIP cả loại nhỏ lẫn loại to về mà lắp cho nó chuyên nghiệp
                          Tui đã lắp mạch này rồi, chạy ngon và có khi nạp còn nhanh hơn cả cái trình nạp cho invention board ý chứ lỵ .
                          (Nếu lười làm mạch in thì nhắn tui, tui gửi cho cái sơ đồ PCB làm bằng Protel, không đẹp lắm nhưng chạy ngon). Thế nhé.
                          Chúc vui

Comment

Hỏi về phần cứng

Các cao thủ nào cho em hỏi trong phần mềm của PSoC Design có phần mô phỏng nó chạy như Read51(8051) không?
                            mình đã đọc qua nhưng không tìm thấy về nó
                            mong các cao thủ trả lời sơm hộ cái nha
                            |

Comment

Trong PSoC Design không mô phỏng được bằng phần mềm, muốn mô phỏng bạn phải sử dụng phần cứng ICE... để kết giao tiếp với PSoC Design.

Comment

Về tác giả

Collapse

el Chula Tìm hiểu thêm về el Chula

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X