Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chan reset trong Psoc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chan reset trong Psoc

Em mới học về psoc thấy nó khác nhiều bọn vi điều khiển trước đó.Em thấy có một chỗ rất vô lý muốn hỏi diễn đàn như sau:
    Em co lam mot mach nho(gồm LCD,mach nap,4 phím) nap online luôn qua cổng LPT.Thế nhưng:Cắm cổng LPT vào nạp và chạy luôn chương trình thì rất ngon lành nhưng cứ nhấc cổng LPT ra thì không thấy chương trình chạy nữa ấn nút RESET(chân 19) cũng không có tác dụng, em mới làm như sau: Nhấc cổng LPT ra và nối chân XRES(chân 19) lên +5V thì thấy chương trình lại chạy tố.Vậy có phải chăng chân reset(XRES-chân 19) trong Psoc là không có ý nghĩa gì sao!Chả nhẽ lúc nào cũng phải nối chân này lên +5V sao?Trong datasheet đâu có thấy nói vậy!Mong các bác chỉ dùm!

cau hay xem lai muc reset tren chan là bao nhieu, neu cau de chan reset len 5V thi khi cắm LPT vào và chạy chương trình nạp thì sẽ không nhận chíp được, bạn thử dùng mạch reset có điện trở và tụ điện xem sao (thử vơi R=470 và C=100u).

Comment

Nguyên văn bởi hoptruong Xem bài viết
      Em mới học về psoc thấy nó khác nhiều bọn vi điều khiển trước đó.Em thấy có một chỗ rất vô lý muốn hỏi diễn đàn như sau:
      Em co lam mot mach nho(gồm LCD,mach nap,4 phím) nap online luôn qua cổng LPT.Thế nhưng:Cắm cổng LPT vào nạp và chạy luôn chương trình thì rất ngon lành nhưng cứ nhấc cổng LPT ra thì không thấy chương trình chạy nữa ấn nút RESET(chân 19) cũng không có tác dụng, em mới làm như sau: Nhấc cổng LPT ra và nối chân XRES(chân 19) lên +5V thì thấy chương trình lại chạy tố.Vậy có phải chăng chân reset(XRES-chân 19) trong Psoc là không có ý nghĩa gì sao!Chả nhẽ lúc nào cũng phải nối chân này lên +5V sao?Trong datasheet đâu có thấy nói vậy!Mong các bác chỉ dùm!
      Chả có gì là lạ cả, cái việc nhẩy này là do lúc rút LPT ra, chân input của 4050 là ở trạng thái cao trở (nghĩa là lúc nó sẽ là 0 hoặc 1) --> chân output tương ứng của chân RESET bị ảnh hưởng vì nó là đầu ra lặp lại của Input mà.
      Nếu bạn hàn một điện trở 10K vào chân input của con 4050 (nhớ là chân input ở vị trí tương ứng với chân đầu ra là chân Reset cho PSoC đấy nhé), rồi treo nó lên 5V là xong.
      AFH

Comment

Về tác giả

Collapse

hoptruong Tìm hiểu thêm về hoptruong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X