Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đầu vào ADC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đầu vào ADC

Các cao thủ cho hỏi làm cách nào để lấy tín hiệu từ -4VDC->+4VDC vào chân ADC của PSOC để xử lý.(Khổ cái thân tôi làm việc với cái nguồn quỷ quái nay mệt quá . Tôi cũng đã xin ý kiến của một số cao thủ rùi nhưng cũng chật vật lắm. Các Pác ấy cứ lắc đầu quầy quậy ấy.)
    Mong các cao thủ giúp một tay.

Ơ các cao thủ bó tay cả sao thế nhỉ ?

Comment

Cái này nghe lạ đấy nhỉ, tôi chưa gặp bao giờ nhưng mà trong Ref mux option có cái lựa chọn P2.4 +/-P2.6 đấy, bác thử 0 và 4V xem sao.
      Cái này em cũng chưa thử bao giờ đâu, nếu có làm sao thì ko phải lỗi của em nhỉ?

Comment

Tốt nhất là bạn nên dùng mạch phân áp ở bên ngoài, để điện áp xuống còn -2V + 2V. Điện áp này đưa qua PGA (k=1) có Ref=AGND (chọn RefMux để AGND=2.5 hoặc 2.6V...), đầu ra sau bộ khuếch đại là Vout = K.Vin +AGND trước khi đưa vào ADC...
        Đến đây thì đảm bảo tín hiệu vào ADC luôn đảm bảo trong dải hoạt động của nó
        Work is glory

Comment

Theo Phi, chia ngo vao input:0-->5v thanh 2 phan:0-->2,5v va tu 2,5v-->5v
          Sau do ta quy dinh: 0-->2,5v tuong ung voi -5v--0v ngo vao
          Va tu : 2,5v-->5v tuong ung voi 0v-->+5v ngo vao
          Nhu vay ta co the do duoc: -4v--- 0 --- + 4v

Comment

Tui đã chỉnh được rùi . Đành phải dùng đến mấy cái chân offset của nó. Tui ko khoái cách cua r tui lắm nhưng đành phải dùng. Cám ơn các pác cho y kiến.

Comment

Bạn hãy biến đổi (chỉnh lưu) ra điện áp 1 chiều (0-4v) qua một mạch nắn (lấy trị số tuyệt đối) và đưa vào ADC.Thêm vào đó là 1 bit xác định dấu dương/ âm của tín hiệu vào. Thế thối.

Comment

Tôi có một bài tập thiết kế một mạch đo điện áp hiển thị LCD dùng PSoC.
                Các bác cho tôi hỏi làm sao để cho khối ADC mà tôi chọn lấy điện áp Analog đầu vào ở chân P0.2 và truyền số liệu cho LCD ở chân P2.1. (Nếu có thể xin chỉ cho cách làm cụ thể trên PSoC designer).
                Có phần mềm nào mô phỏng hoạt động của PSoC không?

Comment

Để chọn đầu vào ADC từ P0.2 bạn cần nối nó qua khối AMUX, thông qua bộ đệm PGA (K=1). Đầu vào của PGA lấy từ AMUX ,Đầu ra của PGA nối vào đầu vào của ADC.
                  Còn câu hỏi truyền số liệu cho LCD ở chân P2.1 thì tôi ko hiểu bạn làm gì, LCD mà PSoC hỗ trợ dùng tới 7 chân, và có các hàm hỗ trợ hết cả rồi
                  Work is glory

Comment

các bác mách em với : dùng ADC với Cy8C27443 có phải nối nguồn chuẩn ở chân P2_6 , còn chân P2_4 có phả nối đất không ah.à với cái bảng này nữa . em không hiểu điều kiện áp dụng cho nó . các bác giúp em với
                    Attached Files
                    Biển học mênh mông , quay đầu lại là!

Comment

co bac nao biet ve con adc574 xin chi giao cho e voi,e dang mo mam chua biet the nao. co datasheet trong tay, e thu mai van khong thay no chay

Comment

Nguyên văn bởi WinterInJuly Xem bài viết
                        Tốt nhất là bạn nên dùng mạch phân áp ở bên ngoài, để điện áp xuống còn -2V + 2V. Điện áp này đưa qua PGA (k=1) có Ref=AGND (chọn RefMux để AGND=2.5 hoặc 2.6V...), đầu ra sau bộ khuếch đại là Vout = K.Vin +AGND trước khi đưa vào ADC...
                        Đến đây thì đảm bảo tín hiệu vào ADC luôn đảm bảo trong dải hoạt động của nó
                        Công thức Vout = K.Vin + AGND là lấy ở đâu vậy.Mình tra datasheet chỉ thấy công thức Vout = (Vin-Vgnd)(1+Rb/Ra) + Vgnd và Vout = (Vin-Vgnd)(Ra/(Ra+Rb) + Vgnd thui.Tiếp nữa nếu chọn Vref là Vss thì công thức tính Vout là gì vậy

Comment

Về tác giả

Collapse

viettechnicvn Tìm hiểu thêm về viettechnicvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X