Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SD Card và chip LPC2103

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• SD Card và chip LPC2103

Chào các bạn!

mình đang vọc kit với lpc2103 có giao tiếp SD Card 2G,mình muốn đọc file theo chuẩn FAT hoặc FAT32,chỉ tiếc là chú này bị hạn chế về bộ nhớ flash (32KB) trong khi đó source trong thư viện RL thì thuộc dạng "hàng khủng" dành cho các anh chị cao cấp hơn nó,nhưng nếu làm vọc được chú này thì giá thành cũng đỡ hơn tý.Hiện tại mình đã read/write/erase dạng block thông qua GPIO rồi,và mình đang theo code fat32.c trên mạng sup cho chú ATmega32 (cũng 32KB) nhưng vấn đề là mình vẫn chưa giao tiếp được với file như mong muốn,mình đang nghi ngờ về tốc độ của GPIO không đáp ứng được,bạn nào có kinh nghiệm thì gỡ rối giúp mình với,

mình đang theo dõi link này nè: Design with Microcontrollers: SD/SDHC Card Interfacing with ATmega8 /32 (FAT32 implementation)

thanks,
    các vấn đề về sdcard, usb, tcp/ip, upgrate firmware,...
    trên các dòng chip: stm32, lpc of nxp
    please cell phone: 01649895559

KHông biết link sau có giúp gì được bạn không: ELM - Petit FAT File System Module nhưng code cỡ 8KB là vọc được rồi đó. Chúc Vui.

Comment

Nguyên văn bởi microchip Xem bài viết
      KHông biết link sau có giúp gì được bạn không: ELM - Petit FAT File System Module nhưng code cỡ 8KB là vọc được rồi đó. Chúc Vui.
      code này mình cũng vọc hết rồi,nhưng cũng ko đc bạn ui,vì mỗi khi call các hàm trong file ff.c thì giá trị nó lên khoảng > 60KB ko ah (file hex)

Comment

Nguyên văn bởi nguyenvanvui Xem bài viết
        code này mình cũng vọc hết rồi,nhưng cũng ko đc bạn ui,vì mỗi khi call các hàm trong file ff.c thì giá trị nó lên khoảng > 60KB ko ah (file hex)
        file hex chỉ là dạng ascii của dữ liệu nạp vào không gian code thôi bác ạ, nhìn trên window thì nó ra >60K vậy đấy chứ kích thước chuơng trình chính bác phải xem khi build xong project trình biên dich nó báo hết bao nhiêu?

Còn vấn đề SD Card bác có thể tham khảo thư viện ELM Chan FAT FS e cũng đang sử dụng loại này vì nó sử dụng tuơng đối dễ và gần giống với fs của máy tính, không gian code cực nhỏ bác cứ yên tâm sử dụng!

Comment

Nguyên văn bởi chumanh Xem bài viết
          file hex chỉ là dạng ascii của dữ liệu nạp vào không gian code thôi bác ạ, nhìn trên window thì nó ra >60K vậy đấy chứ kích thước chuơng trình chính bác phải xem khi build xong project trình biên dich nó báo hết bao nhiêu?

Còn vấn đề SD Card bác có thể tham khảo thư viện ELM Chan FAT FS e cũng đang sử dụng loại này vì nó sử dụng tuơng đối dễ và gần giống với fs của máy tính, không gian code cực nhỏ bác cứ yên tâm sử dụng!
          lần đầu mình nghe nói vụ này đó,nói như bạn vậy thì bộ nhớ flash không còn ý nghĩa gì ah,mình build trên keil c nên sau khi có file hex mình chỉ xem được dung lượng trên win thôi,không giống như codeversion.mà mình nghĩ các compiler trên win thì chức năng báo capacity của file thì cũng như nhau thôi chứ.với lại flash chỉ có 32kB mà build code ra thấy 60kB là cảm thấy không an toàn rồi,hic

Comment

Hình như nguyenvanvui nhầm rồi trong gói thư viện này là gói thu gọn các file ff.c và ff.h giờ thay bằng pff.c và pff.h còn ff.c và ff.h là bảng full dành cho mấy anh to con có flash >32K. và file hex có dung dung lượng bao nhiêu không quan trọng mà quan trọng mã biên dịch nạp vào chip có kích thướt bao nhiêu byte thôi.

Comment

em cũng đang sử dụng LPC2103 với fat fs đây này, build xong chạy phà phà có sao đâu. Còn vụ Flash ấy, khi bác build bằng KeilC xong nó chẳng báo cho bác dung lượng không gian code đã được tạo ra là gì thế ????

Comment

chumanh nói đúng rồi, keilC build xong lúc nào cũng báo cho mình biết kích thước mã sau khi biên dịch, ngoài ra còn dung lượng RAM đã dùng ... Bạn cứ căn cứ vào đó là biết mã mình biên dịch mất bao nhiêu byte hơn nữa trong phần application note của FatFs cũng có nói rõ kích thướt cần thiết của Flash để sử dụng module này ( phần memory usage), bạn xem lại nhé.

Comment

Hình như keil3 không có show program size chắc chuyển qua keil4 build quá.
                  haizz,cũng có chút manh mối rồi. Với lại mình cũng đang quá trình debug phần cứng luôn nên cũng hơi lâu,chứ source code sẵn sàng thế thì sao mà ko vọc đc chứ,

cám ơn cả nhà đã sup nha.
                  best regard,
                  Last edited by nguyenvanvui; 27-04-2012, 10:03.

Comment

Nhưng mình còn 1 vấn đề nữa về cái source ELM Chan FAT FS đấy,khôgn biết các bạn có gặp chưa.
                    Về các chức năng như:copy file,rename, delete file thì source này hoàn thành 100%,nhưng về chức năng read file mình đã thử với MCB2378 và show lên COM port thì chỉ đọc được 1 file .txt không quá 1kB,khi file này quá 1byte thì chức năng này đơ như cây cơ.trong khi đó mình dùng code trong thư viện RL thì read xả láng chả có vấn đề j,ai đã test ok thì cho mình ý kiến với.thanks
                    Last edited by nguyenvanvui; 27-04-2012, 10:04.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenvanvui Xem bài viết
                      Nhưng mình còn 1 vấn đề nữa về cái source ELM Chan FAT FS đấy,khôgn biết các bạn có gặp chưa.
                      Về các chức năng như:copy file,rename, delete file thì source này hoàn thành 100%,nhưng về chức năng read file mình đã thử với MCB2378 và show lên COM port thì chỉ đọc được 1 file .txt không quá 1kB,khi file này quá 1byte thì chức năng này đơ như cây cơ.trong khi đó mình dùng code trong thư viện RL thì read xả láng chả có vấn đề j,ai đã test ok thì cho mình ý kiến với.thanks
                      các biến làm việc với file bác sẽ khai báo dạng
                      PHP Code:
                      static 
                      nhé!

Comment

các bạn có thể sử dụng mạch lpc2378-header tại thietkemach.com, ở đó có hỗ trợ source code giao tiếp với thẻ nhớ.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenvanvui Tìm hiểu thêm về nguyenvanvui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X