Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về lỗi UART với LPC 2103

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về lỗi UART với LPC 2103

Hôm trước nghiên cứu con S3C44B0X không được, chuyển sang LPC 2103 cho đơn giản. Mình mua 1 KIT LPC 2103 của Hlab. Hiện tại mình đang làm giao tiếp máy tính. Tuy nhiên khi gửi kí tự từ máy tính xuống KIT thì có 1 lỗi rất củ chuối. Mình kết nối KIT với destop bằng cáp USB to COM. Khi gửi tín hiệu từ máy tính xuống KIT thì vẫn nhận được, nhưng nhận không đúng kí tự gửi đi. Ví dụ khi gửi một dòng "vdgdbb" từ máy tính thì trên KIT nhận được một loạt kí tự khác. Mình đã dùng 4 dây cáp USB to COM (từ 70k đến 220k) đều bị lỗi này.
    Sau đó mình không dùng cáp USB to COM nữa mà cắm trực tiếp cổng COM đực của KIT vào cổng COM cái của máy tính thì gửi nhận bình thường, không bị lỗi. Nghĩa là nếu dùng cáp COM to COM thì không bị lỗi.
    Tuy nhiên khi thuyết trình thì mình phải dùng máy laptop, không có cổng COM, phải dùng cáp USB to COM. Ai đã làm với LPC 2103 mà bị lỗi này thì xin chỉ giáo, thank rất nhiều!

lỗi này có thể do driver của sợi cable, mình cũng đã làm uart với con này thấy bình thường mà! với Kit này luôn đấy.

Comment

Làm đi làm lại vẫn cứ gặp lỗi này, hic

Comment

bạn cắm cap usb sang com vào lap và test nóng cáp như sau: chập 2 pin Rx và Tx (chân số 2 và 3) rồi send data bằng phần mềm xem có nhận đúng data đó không,nếu ok thì cáp ko có lỗi gì.sau đó là việc check tốc độ baud để giải quyết lỗi sai data của bạn.
        thường thì lỗi nhận sai data trên com là do tốc độ baud giữa truyền và nhận không đồng bộ,vì dùng usb sang com phải qua chú ic chuyển đổi còn dùng com sang com thì data đi trực tiếp nên ko có lỗi này,nhiều lúc bạn cần thử với nhiều baud khác nhau để có đồng bộ.
        các vấn đề về sdcard, usb, tcp/ip, upgrate firmware,...
        trên các dòng chip: stm32, lpc of nxp
        please cell phone: 01649895559

Comment

Nguyên văn bởi Sat707 Xem bài viết
          Hôm trước nghiên cứu con S3C44B0X không được, chuyển sang LPC 2103 cho đơn giản. Mình mua 1 KIT LPC 2103 của Hlab. Hiện tại mình đang làm giao tiếp máy tính. Tuy nhiên khi gửi kí tự từ máy tính xuống KIT thì có 1 lỗi rất củ chuối. Mình kết nối KIT với destop bằng cáp USB to COM. Khi gửi tín hiệu từ máy tính xuống KIT thì vẫn nhận được, nhưng nhận không đúng kí tự gửi đi. Ví dụ khi gửi một dòng "vdgdbb" từ máy tính thì trên KIT nhận được một loạt kí tự khác. Mình đã dùng 4 dây cáp USB to COM (từ 70k đến 220k) đều bị lỗi này.
          Sau đó mình không dùng cáp USB to COM nữa mà cắm trực tiếp cổng COM đực của KIT vào cổng COM cái của máy tính thì gửi nhận bình thường, không bị lỗi. Nghĩa là nếu dùng cáp COM to COM thì không bị lỗi.
          Tuy nhiên khi thuyết trình thì mình phải dùng máy laptop, không có cổng COM, phải dùng cáp USB to COM. Ai đã làm với LPC 2103 mà bị lỗi này thì xin chỉ giáo, thank rất nhiều!
          Hi bạn.
          Theo mình không phải do con LPC 2103, tại vì bạn dùng COM thật trên máy bàn vẫn gửi nhận bình thường. Mình cũng đang dùng USB to COM đây. Cái mình dùng thì không được chọn chẵn lẻ, mà chỉ chọn None thôi. Khi dùng chẵn lẻ giao tiếp thì USB to COM không nhận được. Bạn thử lại xem
          Chúc thành công!
          Sống là để chiến đấu

Comment

anh nào có tài liệu tiếng việt về LPC 2103 cho em xin với.em xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi 000tb2008 Xem bài viết
              anh nào có tài liệu tiếng việt về LPC 2103 cho em xin với.em xin cảm ơn
              tự đọc UM có khi hay hơn đó bạn ui,nhiều từ cũng thông dụng mà,dịch ra tiếng việt mất hết ý nghĩa
              các vấn đề về sdcard, usb, tcp/ip, upgrate firmware,...
              trên các dòng chip: stm32, lpc of nxp
              please cell phone: 01649895559

Comment

mình cũng đang gặp lỗi này, từ pc truyền xuống vdk thì có lúc nhận đúng data nhưng có lúc sai, truyền ngược lại thì không được mình dùng cáp usb sang com
                |

Comment

Về tác giả

Collapse

Sat707 Tìm hiểu thêm về Sat707

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X