Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Driver điều khiển LCD 1602 cho STM32F4 Discovery

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin Driver điều khiển LCD 1602 cho STM32F4 Discovery

Không biết có ace nào đã từng giao tiếp giữa stm32f4 với lcd1602 có thể cho mình xin file driver được không?

Hoặc có thể bỏ chút thời gian ngó giùm mình cái project LCD của mình xem sai sót ở chổ nào mà loay hoay mãi không đc.
    ( Project dùng Keil uVision 4.5. Build thành công nhưng nạp không chạy )
    Phần cứng thì mình cắm thẳng trực tiếp các Pin của MCU vào các chân RS, RW, E và Data của LCD.
    LCD.rar

Mong mọi người giúp đỡ!

Nguyên văn bởi Can0nC Xem bài viết
    Không biết có ace nào đã từng giao tiếp giữa stm32f4 với lcd1602 có thể cho mình xin file driver được không?

Hoặc có thể bỏ chút thời gian ngó giùm mình cái project LCD của mình xem sai sót ở chổ nào mà loay hoay mãi không đc.
    ( Project dùng Keil uVision 4.5. Build thành công nhưng nạp không chạy )
    Phần cứng thì mình cắm thẳng trực tiếp các Pin của MCU vào các chân RS, RW, E và Data của LCD.
    LCD.rar

Mong mọi người giúp đỡ!
    có 2 chú ý nho nhỏ cho bạn:

1. LCD sử dụng điện áp 5V, còn IO của STM32 sử dụng điện áp 3.3V => không tương thích.
    2. Điều chỉnh time delay cho phần gửi lệnh/data trong driver điều khiển LCD

Comment

Cảm ơn Chumanh, nhưng giờ vấn đề điện áp bạn hướng dẫn cụ thể cho mình với đc ko?
      Nếu Pull-up 5V thì phù hợp cho LCD nhưng lại cao so với STM32, còn Pull-up 3.3V thì thấp so với LCD, vậy phải làm sao ta?

Comment

Nguyên văn bởi Can0nC Xem bài viết
        Cảm ơn Chumanh, nhưng giờ vấn đề điện áp bạn hướng dẫn cụ thể cho mình với đc ko?
        Nếu Pull-up 5V thì phù hợp cho LCD nhưng lại cao so với STM32, còn Pull-up 3.3V thì thấp so với LCD, vậy phải làm sao ta?
        google cụm từ 3.3v to 5v level shifter => xong
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
        Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

74hc245 :d

Comment

Không cần phải chuyển điện áp, chân nguồn của LCD thì lấy 5V, chân điều khiển thì nối trực tiếp. Chủ yếu là điều chỉnh thời gian timing cho đúng.

Comment

Hèn chi, die 2 con stm32f4 1 chỉ trong vòng có một nốt nhạc!
              Mình sử dụng GLCD 240x128 của chip toshiba t6963c. Điện áp cấp là 5V, đưa chân W/R vào là bụp bụp.

p/s Cám ơn mọi người đã chia sẽ!

Comment

Về tác giả

Collapse

Can0nC Tìm hiểu thêm về Can0nC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X