Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Xin giúp đỡ] Toolchain cho ARM trên linux(ubuntu)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Xin giúp đỡ] Toolchain cho ARM trên linux(ubuntu)

Tình hình là vọc 2 ngày nay vẫn chưa cài được cái toolchain cho ARM nên em lên đây mong các anh chị nào biết thì giúp đỡ em với.
    Em đã search trên web cả tây lẫn ta vẫn chưa cài được cái toolchain nào cả. Lúc trước em dùng AVR thì đơn giản chỉ cần phải synaptic cài các gói cần thiết là ok cả rồi. Code + makefile + command line trong terminal là ok hết cả. Từ complier đến program chỉ có vài lệnh cơ bản là make all với make program. Và đã làm ok hết.
    Qua thằng ARM em thấy cũng có GNUARM và cũng thử vào trong synaptic làm tương tự nhưng ko được. Lên mạng search thì có hướng dẫn down các gói về tự build. Có điều những bài đó cung cấp link toàn die. Thế là em vào google search các gói tương ứng về làm. Nhưng làm ko có được . Em xài ubuntu 11.10 . Ai biết chỉ giúp em với, mới tiếp cận với cái mới nên còn nhiều chỗ bỡ ngỡ mong anh chị biết giúp đỡ em, có chém thì chém em nhẹ nhẹ cho em lớn với :P. Em xin cảm ơn anh chị nhiều
    Thân chào.

Hàng đây

https://sourcery.mentor.com/sgpp/lit...ux-gnueabi.bin

Cài

sudo ./arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin

Xài trên linux thì tự xử ide mà thôi.
    Từ chối trách nhiệm:
    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Em cũng mới download Sourcery hôm qua và đã compile được chương trình HelloWorld chạy trên BeagleBoard rùi. Mới chỉ là khởi đâu thôi. Tiện đây bác itx có thể share cho cái code giao tiếp RS485 được không ạ. Guck gồ hoài mà không có.
      “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Cảm ơn anh nhiều. Em đã cài được rồi.
        Em xin góp ý thêm 1 tí để bạn nào mới bắt đầu có thể làm được
        -------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        1 - Trước hết down file trên đó về
        2 - Mở terminal gõ lệnh cd đến thư mục vừa mới down file đó về thường là /home/[username]/Downloads/ lệnh sẽ là : cd /home/[username]/Downloads/
        3 - Gõ lệnh chmod a+x arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin
        4 - Gõ lệnh sudo dpkg-reconfigure -plow dash nó sẽ hiện ra cái bảng chọn NO
        5 - Gõ lệnh sudo ./arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin để cài chương trình.
        -------------------------------------------------------------------------------------------------------------

@ Anh itx : Anh cho em hỏi thêm 1 xí anh. Cái này là nó cài cái bộ thư viện và IDE cho mình đúng ko anh. Nếu em xài bộ thư viện đó thôi không xài IDE thì compile đồ có ok ko anh. Giống như em đã từng làm với AVR. Chỉ với text editor + bộ thư viện + command line. Em cài nó vào thư mục roots. Thư viện thì em mở terminal lên gõ lệnh arm-none-linux-gnueabi- thì nó hiện ra. Nhưng mở IDE của nó thì ko được ko bik vì sao . Anh có biết vấn đề ni ko giúp em với em cảm ơn anh

Comment

Nguyên văn bởi kaszuky Xem bài viết
          Cảm ơn anh nhiều. Em đã cài được rồi.
          Em xin góp ý thêm 1 tí để bạn nào mới bắt đầu có thể làm được
          1 - Trước hết down file trên đó về
          2 - Mở terminal gõ lệnh cd đến thư mục vừa mới down file đó về thường là /home/[username]/Downloads/ lệnh sẽ là : cd /home/[username]/Downloads/
          3 - Gõ lệnh chmod a+x arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin
          4 - Gõ lệnh sudo dpkg-reconfigure -plow dash nó sẽ hiện ra cái bảng chọn NO
          5 - Gõ lệnh sudo ./arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin để cài chương trình.

@ Anh itx : Anh cho em hỏi thêm 1 xí anh. Cái này là nó cài cái bộ thư viện và IDE cho mình đúng ko anh. Nếu em xài bộ thư viện đó thôi không xài IDE thì compile đồ có ok ko anh. Giống như em đã từng làm với AVR. Chỉ với text editor + bộ thư viện + command line. Em cài nó vào thư mục roots. Thư viện thì em mở terminal lên gõ lệnh arm-none-linux-gnueabi- thì nó hiện ra. Nhưng mở IDE của nó thì ko được ko bik vì sao . Anh có biết vấn đề ni ko giúp em với em cảm ơn anh
          ===> Nó chỉ là compilers cho ARM, tương tự như của AVR, IDE lấy đâu ra em ?
          Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
          Em cũng mới download Sourcery hôm qua và đã compile được chương trình HelloWorld chạy trên BeagleBoard rùi. Mới chỉ là khởi đâu thôi. Tiện đây bác itx có thể share cho cái code giao tiếp RS485 được không ạ. Guck gồ hoài mà không có.
          xài BeagleBoard thì lên BeagleBoard.org - resources tải code mẫu.
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

Mấy anh ơi cho em hỏi chút khi em cài như các anh kasuky nói thì nó thông báo lỗi như sau
            ================================================== =============
            Error: Missing 32-bit libraries on 64-bit Linux host
            Your 64-bit Linux host is missing the 32-bit libraries
            required to install and use Sourcery G++.

Please follow this Knowledge Base entry to install the
            required 32-bit libraries:
            https://support.codesourcery.com/GNUToolchain/kbentry62

Once you have installed the 32-bit libraries, please restart
            the installer.
            vậy là lỗi gì các anh, với anh có thể giải thích 1 chút các câu lệnh tại sao lại phải cần thêm lệnh chmod nữa vậy ạ
            Nhân tiện em muốn hỏi là khi em cài arm-linux-gcc thì khi down gói arm exra ra và thêm lệnh
            ttnghiabk@ubuntu:/usr/local/arm/3.4.1/bin$ export PATH=&PATH:/usr/local/arm/3.4.1/bin/
            [1] 2779
            bash: PATH:/usr/local/arm/3.4.1/bin/: No such file or directory
            [1]+ Done export PATH=
            nó báo lỗi như vậy, vậy em muốn cài đặt arm-linux-gcc thì phải làm thế nào

Comment

Linux 64 bit thì phải dùng Toolchains 64 bit, bạn không thể trộn lẫn chúng vào nhau được.
              Vì thế bạn nên lên trang Codesourcery download phiên bản GNU GCC 64 bit là ok rồi.
              PS: Việc cài đặt toolchains GNU GCC trên Linux rất đơn giản, không cần phải cầu kỳ phức tạp như các bước trên. Chỉ cần download gói tarball về, giải nén nó ra, trước khi sử dụng thì export đường dẫn toolchains vào biến PATH là xong rồi.

Comment

1* Codesourcery không có phiên bản GNU GCC 64 bit
                2* Error: Missing 32-bit libraries on 64-bit Linux host.... => dịch ra tiếng việt là: hệ điều hành 64-bit Linux của bạn thiếu 32-bit libraries hãy làm theo hướng dẫn dưới đây. Sau đó chạy lại.
                3* Trong linux file .bin thực tế rất giống file .exe trong win. Vì thế arm-2011.03-41-arm-none-linux-gnueabi.bin thậm chí chỉ cần click đúp là tự chạy setup.
                4* Về mặt lý thuyết có thể tự bum từ source TAR. Tuy nhiên thực tế thì tuyệt đối không nên làm như vậy, nếu không muốn trả giá đắt, thậm chí ngay cả khi có nhiều khinh nghiệm thì xu hướng lại càng tránh xa việc tự bum từ source TAR.
                5* Trên linux có 2 loại trình dịch cho arm, ARM GNU/Linux và ARM EABI. Đặc biệt chú ý đến sự khác biệt lớn này. Trong lập trình nhúng ưu tiên dùng ARM EABI.

Nguyên văn bởi stevejobsvn Xem bài viết
                Linux 64 bit thì phải dùng Toolchains 64 bit, bạn không thể trộn lẫn chúng vào nhau được.
                Vì thế bạn nên lên trang Codesourcery download phiên bản GNU GCC 64 bit là ok rồi.
                PS: Việc cài đặt toolchains GNU GCC trên Linux rất đơn giản, không cần phải cầu kỳ phức tạp như các bước trên. Chỉ cần download gói tarball về, giải nén nó ra, trước khi sử dụng thì export đường dẫn toolchains vào biến PATH là xong rồi.
                Nguyên văn bởi ttnghiabk Xem bài viết
                Mấy anh ơi cho em hỏi chút khi em cài như các anh kasuky nói thì nó thông báo lỗi như sau
                Error: Missing 32-bit libraries on 64-bit Linux host
                Your 64-bit Linux host is missing the 32-bit libraries
                required to install and use Sourcery G++.

Please follow this Knowledge Base entry to install the
                required 32-bit libraries:
                https://support.codesourcery.com/GNUToolchain/kbentry62

Once you have installed the 32-bit libraries, please restart
                the installer.
                vậy là lỗi gì các anh, với anh có thể giải thích 1 chút các câu lệnh tại sao lại phải cần thêm lệnh chmod nữa vậy ạ
                Nhân tiện em muốn hỏi là khi em cài arm-linux-gcc thì khi down gói arm exra ra và thêm lệnh
                ttnghiabk@ubuntu:/usr/local/arm/3.4.1/bin$ export PATH=&PATH:/usr/local/arm/3.4.1/bin/
                [1] 2779
                bash: PATH:/usr/local/arm/3.4.1/bin/: No such file or directory
                [1]+ Done export PATH=
                nó báo lỗi như vậy, vậy em muốn cài đặt arm-linux-gcc thì phải làm thế nào
                Từ chối trách nhiệm:

Comment

Mình mới đc thầy đưa cho con STM32F4 Discovery, cũng cài GNU EABI như ở trên rồi nhưng không biết biên dịch, mong mọi người giúp đỡ. Có thể tích hợp GNUEABI này vào một IDE như CodeBlock được không anh ITX
                  Còn lại này: arm-none-eabi-gcc -o factorial main.c -T script
                  Script là gì vậy ạ?
                  Last edited by i0988305410; 18-05-2013, 19:38.

Comment

Về tác giả

Collapse

kaszuky Tìm hiểu thêm về kaszuky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X