Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mô phỏng Proteus 68hc11

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mô phỏng Proteus 68hc11

em nạp một chương trình chạy được trên Worki vào con 68 này rồi run thì nó báo lỗi như thế này (xem hình). Các bác chỉ giùm em nó báo vậy nghĩa là sao, em có cần thêm ngoại vi hay thêm nguồn, xung lock vào để mô phỏng hay kô, ( đã chỉnh lại tần số dao động là 12MHz),
    hic, con này sao khó mô phỏng quá.
    Attached Files

Nguyên văn bởi thangnhoqn Xem bài viết
    em nạp một chương trình chạy được trên Worki vào con 68 này rồi run thì nó báo lỗi như thế này (xem hình). Các bác chỉ giùm em nó báo vậy nghĩa là sao, em có cần thêm ngoại vi hay thêm nguồn, xung lock vào để mô phỏng hay kô, ( đã chỉnh lại tần số dao động là 12MHz),
    hic, con này sao khó mô phỏng quá.
    Một số vấn đề em cần chú ý:

1. Em đang dùng trình biên dịch (Hợp ngữ hay C ) gì :
    + Về hợp ngữ: em có thể dùng HandyASM , là chương trình biên dịch tốt
    + Về C: Em dùng chương trình ICC11

2. Thạch anh dao động cho các họ 68HC11 là 8 Mhz , chứ không phải 12 Mhz

3. Em phải quan tâm đến vùng địa chỉ EEPROM của các loại 68HC11 ,để Khai báo cho đúng:
    +> 68HC(7)11E9 , HC11A1,HC11A8 :có EEPROM từ địa chỉ B600 - B7FF ---> em phải khai báo là: ORG B600
    +> 68HC(8)11E2 : có EEPROM từ F800 - FFFE --> nên em phải khai báo là: ORG F800

4. Em cấp nguồn Vcc (5V) ,GND cho mạch mô phỏng luôn đi
    5. Ngoài ra , 68HC11 còn có 4 chế độ hoạt động ,dựa vào 2 chân MODA ,MODB

Các công cụ cho 68HC11, em có thể xem ở đây: http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=12355

Lý thuyết về HC11: http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=7897&page=3

Gởi kèm cho em các CODE xuất LED , dùng cho 68HC11E9 ( các con khác ,chỉ cần khai báo đúng địa chỉ EEPROM )
    Attached Files
    My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Em đã thử lại với cách cho file design và các file code ( .asm,.s19,.lst) vào cùng 1 thư mục thì không còn báo lỗi trên.
      Có động lực tiếp tục nghiên cứu con này.

Comment

Nguyên văn bởi thangnhoqn Xem bài viết
        Em đã thử lại với cách cho file design và các file code ( .asm,.s19,.lst) vào cùng 1 thư mục thì không còn báo lỗi trên.
        Có động lực tiếp tục nghiên cứu con này.
        Nếu em đã mô phỏng thành công là tốt rồi , nếu trong quá trình nghiên cứu ,có gì khó khăn về 68HC11 thì cứ liên lạc với anh .Biết gì anh sẽ giúp

Em nghiên cứu về 68HC11 thì sẽ thấy nhiều cái hay của nó. Em có thể làm Mạch In thật để xem hoạt động của nó ( Mạch phát triển cho HC11 cũng dễ làm lắm ,không khó khăn gì đâu )

Chúc em thành công.

Comment

em muon dung c de viet chuong trinh cho 68hc11, may bac chi dum em nghen

Comment

Nguyên văn bởi mitkgai Xem bài viết
            em muon dung c de viet chuong trinh cho 68hc11, may bac chi dum em nghen
            Viết C cho 68HC11 , em có thể sử dụng chương trình ICC11 , chương trình này thì không phải là Tool Chuyên nghiệp ,nhưng cho sinh viên sử dụng để Nghiên cứu là rất OK . Chương trình rất dễ sử dụng , cách viết rất giống Turbo C.

Em có thể Tham khảo và Download chương trình này + Hướng dẫn Threas mà anh tổng hợp các công cụ cho MCU của Moto-FreeScale:
            http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=12355
            ( Tới phần Tools cho 68HC11 )

Chúc em thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangnhoqn Tìm hiểu thêm về thangnhoqn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...