Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần sự ủng hộ !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần sự ủng hộ !

Chào cả nhà !
    Hiện mình đang tìm hiểu về encoder kết nối với HDL (Xilinx ) mà vẫn chưa có tài liệu !
    Mạch của mình là điều khiển encoder nhanh chậm qua chip xilinx và hiện thị tốc độ qua Led 7 thanh (5LED).
    Nếu ai trong diễn đàn biết cho mình hỏi một tý:
    1.Nếu mình muốn đưa xung từ encoder về vi xử lý thì xilinx có thể ngắt ngoài đếm xung như các họ khác được không ! Hay là mình phải lắp thêm mạch đếm xung rồi mới đem vào chíp.(ai rành về phần cứng chỉ mình với nha)
    2.Và để điều khiển nhanh chậm thì mình có nên dùng mạch driver cho encoder L298D không.Hay bạn nào có cách nào tối ưu hơn xử lý nhanh chậm dể hiểu hơn chỉ cho mình với.(Nếu mà lập trình được càng tốt).

Nếu ai trong 4rum có thì send spam lên cho mình.Mình đang rất cần .... Mong được giúp đở của các tiền bối..

Cả nhà có ai giúp mình được không !

Comment

Xilinx là nhà sản xuất ic FPGA, CPLD, vả EPP.
      HDL là viết tắt của hardware description language (Ngôn ngữ đặc tả phần cứng), hiểu nôm na là sử dụng HDL viết mã code => biên dịch => nạp vào chip FPGA (Xilinx ), thì bên trong con chíp hàng trăm, hàng ngàn con ic số sẽ kết hợp theo đặc tả của ta và trở thành một con IC có chức năng "phần cứng" (phân biệt với vi điều kiển (8051, arm, pic) là "phần mềm" ) như ta muốn.
      Có thể hiểu theo cách dễ hơn nữa là trước đây chế mạch thì phải ráp tay hàng trăm con IC số 74xxxx, 40xxxx lại với nhau vừa cồng kềnh, hao điện. Nay chỉ cần một con FPGA.

Nguyên văn bởi neckeh Xem bài viết
      Chào cả nhà !
      Hiện mình đang tìm hiểu về encoder kết nối với HDL (Xilinx ) mà vẫn chưa có tài liệu !
      Mạch của mình là điều khiển encoder nhanh chậm qua chip xilinx và hiện thị tốc độ qua Led 7 thanh (5LED).
      Nếu ai trong diễn đàn biết cho mình hỏi một tý:
      1.Nếu mình muốn đưa xung từ encoder về vi xử lý thì xilinx có thể ngắt ngoài đếm xung như các họ khác được không ! Hay là mình phải lắp thêm mạch đếm xung rồi mới đem vào chíp.(ai rành về phần cứng chỉ mình với nha)
      2.Và để điều khiển nhanh chậm thì mình có nên dùng mạch driver cho encoder L298D không.Hay bạn nào có cách nào tối ưu hơn xử lý nhanh chậm dể hiểu hơn chỉ cho mình với.(Nếu mà lập trình được càng tốt).

Nếu ai trong 4rum có thì send spam lên cho mình.Mình đang rất cần .... Mong được giúp đở của các tiền bối..
      Chú ý: những tiêu đề dạng chung chung như "Cần sự ủng hộ !" rất dễ vào thùng rác hặc bị xem là spam, viết bài theo kiểu up up lên cho mọi người thấy rất dễ bị ban nic vì đây là forum kỹ thuật. Thành viên mới chỉ nhắc nhở 1 lần.
      Từ chối trách nhiệm:
      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
      Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Cảm ơn anh lần sau em rút kinh nghiệm !

Comment

Về tác giả

Collapse

neckeh Tìm hiểu thêm về neckeh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X