Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ phân biệt các loại chip

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ phân biệt các loại chip

Em là sinh viên mới muốn theo ngành này nhưng nghe các anh khóa trước giới thiệu nhiều quá nên rất rối e mong các bác đi trước giúp e phân biệt giữa Atmega, PIC, 8051, ARM ..... các chip mấy anh nói quan trọng với lại có tài liệu nào căn bản liên quan tới những con này mong các bác share giúp cho
    chân thành cảm ơn các bác nhiều lắm

uppppppppppppppppppppppppppppppppp
    mình cũng muốn có tài liệu nữa

Comment

thật ra giống như tivi ấy mà, có nhiều loại: soni, jvc, samsung, toshiba...vv thì các dòng chip cũng có nhiều hãng chế tạo. điển hình là
      1. atmel : họ 8051 ( các biến thể : 89c, 89s..), AVR...vv ( càng về sau thì càng được cải tiến về tôcs độ, ngoại vi được tích hợp thêm)=> thuận lợi
      2. Microchip: các họ 10,12,16f,18f,24.dsPIC30,33, và cao nhất là pic32 ( 32bit)
      3.TI ( texas intruments) : ít phổ biến ở việt nam ( vì nhiều nguyên nhân),,,

như vậy các bạn thấy nhiều quá, nhưng thực ra từ các chip kinh điển ( như 8051) cho đến các chip cao ( PIC,89,dspic,PIC32...ARM,...) đều giống nhiều về cấu tạo cơ bản, cugnx có thanh ghi, bộ nhớ , IO ( input-output), ngoại vi (peripheral)...vv chảng qua là qua mỗi thời kỳ, tốc độ, dung lượng bộ nhớ, sự tích hợp ngoại vi, hỗ trợ phần cứng, cấu tạo bên trong ( kiến trúc) được cải thiện không ngừng và tăng lên

tuy nhiên có thể chia ra làm 2 họ cơ bản:
      1. họ đi theo hướng controller ( điều khiển : động cơ , cảm biến...trong các máy móc dân dụng và công nghiệp)...
      2. Họ đi theo hướng applucation ( trong điện thoại: ARM.,PIC32) tức các loại có tốc độ nhanh như......máy tính của các bạn vây...

như vậy các bạn thấy có loại từ thấp lên cao, từ tôc độ chậm đến nhanh, ....nhưng mỗi dòng đều có ý đồ
      ví dụ để thiết kế một nhiệt kế điện tử ta chỉ cần con 8 chân là okie. phức tạp hơn thì chọn con cao hơn ( tốc độ cao hơn, nhiều ngoại vi hơn, nhiều bộ nhớ ROM RAM hơn) để thiết kế, các bạn nên thực tế một chút, nhiều khi dùng con "khủng" để điều khiển.........led thì uổng lắm.

nhưng nói như vậy khi các bạn đi làm thôi ( tùy vào ứng dụng để chọn sao cho kinh tế). khi học thì ta thường chọn con nào đó "chung chung" ( general purpose) vì nó khá đầy đủ chức năng nhé: ví dụ PIC ta chọn 16f877A hoặc 16f887. Atmel thì chọn avr..vv
      ............mỏi tay quá. ( sợ viêt nhiều bị la rầy)

Chúc bạn học tôt!
      Be quan. Plz contact through email:

Comment

có tài liệu cơ bản không anh ơi cho e xin với

Comment

tôi nghĩ nếu em học nghiêm chỉnh thì có thể chọn một trong 2 hướng sau:
          1. Hướng ứng dụng nhanh: Em học ngôn ngữ lập trình C + đọc cấu tạo bên trong của vi điều khiển ( chỉ cần cấu hình và sử dụng thôi), hiện nay nhiều trình biên dịch hỗ trợ khá nhiều hàm.
          2. Cách này lâu hơn, nhưng đảm bảo am hiểu sâu sắc và chắc chắn sẽ cực kỳ có lợi cho dù trong tay em có bất cứ con vi điều khiển nào đi nữa ( chúng tuơng tự nhau). em bắt đầu học bằng ngôn ngữ assembly nha, sau đó dùng C.

Em nên chọn một trong 3 laọi sau:
          1. 8052 ( hiện nay là 89S, 89C..), nếu xài nó thì nên sử dụng assembly để lập trình.
          2. AVR:
          3> PIC:
          nếu chọn avr và Pic thì người ta hay dùng C để lập ttrinh ta ít khi sử dụng asm.

thân ái
          Chúc em học tốt
          Be quan. Plz contact through email:

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuanhoang Tìm hiểu thêm về anhtuanhoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X