Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp làm mạch chuông thi đố vui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp làm mạch chuông thi đố vui

Các bạn có lẽ cũng biết dạng mạch chuông này rồi.
    Thông thường mạch này có thể dùng relay để làm được, nhưng nó bị giới hạn ở chỗ relay đóng ngắt liên tục dòng điện 220v rất nhanh hỏng và kèm theo đó là rất nhanh hỏng bóng đèn dây tóc và chuông điện (do chuông rung, gây dòng điện rung ảnh hưởng rõ rệt đến bóng dây tóc). Ngoài ra điểm yếu của việc dùng relay này là độ phức tạp tăng thêm khi thêm chuông bấm, và giá tiền của 1 cục relay sử dụng 220v là hơi cao.

Do đó mình nghĩ nếu sử dụng được vi điều khiển hoặc vi xử lý để làm nhiệm vụ này thì sẽ tốt hơn và tiết kiệm chi phí hơn cũng như mở rộng được nhiều chuông bấm cho nhiều đội hoặc nhiều thí sinh thi cùng thi một lúc hơn.

Xin các bạn giúp đỡ.

Thông tin ngoài luồng: Mình hoàn toàn newbie với cái món Vi Xử Lý hay Vi Điều Khiển này. Nhưng nếu công việc chủ yếu có dính dáng đến gõ vài dòng code bằng C++ hoặc cầm mỏ hàn thì có lẽ không khó khăn lắm.

Mình đã quyết định sử dụng cái món 8051 để xử lý tình huống này. Sử dụng Keil C để viết firmware, việc lập trình trên ngôn ngữ từa tựa ansi C là không thành vấn đề với mình. Ngoài ra mình có thể tự thi công mạch, tự làm mạch nạp lẫn mạch ứng dụng, và mạch nạp thì có sẵn trên mạng. Hiện nay mình có vài câu hỏi cần được giúp đỡ mà trong các tutorial trên mạng không cái nào đề cập đến :

Họ MCU 8051 có một số chip tiêu biểu nào, và trong đó con nào rẻ nhất và kiếm mua được dễ dàng nhất ở chợ Nhật Tảo?

Rất mong được các bạn giúp đỡ.

Comment

@1413: 8051 có con 89c51:4KB; con 89c52:8KB hai con này có bán ở chợ nhật tảo giá dao động từ 22k-24k tùy nơi, loại 89S51 hay 89S52 thì đắt hơn tí vì chúng có thể nạp onboard (nạp trực tiếp).
      mình cũng thích làm cái này, mình cũng thấy trên nhật tảo có bán cái này dùng 89c52 đk 8 cổng(8 đội chơi) nhưng xem ko chứ chưa hỏi giá,nếu bạn làm đc thì chia sẻ với mọi người nhé.

@quangvu8888: bác mua mấy cái đèn và công tắc ở đâu vậy, nếu là nhật tảo bác cho em cái địa chỉ của sạp đó cụ thể với, thank bác nhiều.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi 1413 Xem bài viết
        Mình đã quyết định sử dụng cái món 8051 để xử lý tình huống này. Sử dụng Keil C để viết firmware, việc lập trình trên ngôn ngữ từa tựa ansi C là không thành vấn đề với mình. Ngoài ra mình có thể tự thi công mạch, tự làm mạch nạp lẫn mạch ứng dụng, và mạch nạp thì có sẵn trên mạng. Hiện nay mình có vài câu hỏi cần được giúp đỡ mà trong các tutorial trên mạng không cái nào đề cập đến :

Họ MCU 8051 có một số chip tiêu biểu nào, và trong đó con nào rẻ nhất và kiếm mua được dễ dàng nhất ở chợ Nhật Tảo?

Rất mong được các bạn giúp đỡ.
        đơn giản là cái này trong tài liệu thực tập VDK của nhiều trường cũng có rồi. Viết code cho ứng dụng này ko có khó chỉ là vài lệnh so sánh thôi. 8951 thì trên NT bán đầy, nhưng lưu ý là nếu bạn kéo đèn dây tóc và chuông 220V thì nên dùng TRIAC kết hợp MOC cho nó lành vì dùng relay thì dễ làm 89 tự reset. Mạch nạp thì ko đơn giản nếu máy bạn có cổng máy in 25 chân thì tốt, mua con 89S về mà dùng

Comment

Về tác giả

Collapse

1413 Tìm hiểu thêm về 1413

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X