Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lưu file âm thanh vào bộ nhớ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lưu file âm thanh vào bộ nhớ!

Em được giao bài tập là lưu file âm thanh vào bộ nhớ, sau đó có thể đọc nó ra loa.
    Em chưa biết nên chọn loại bộ nhớ nào và cách ghi ra sao? Liệu có lưu được 1 file *.mp3 hoặc *.wav ra bộ nhớ (ROM) hay NV-RAM được không nhỉ?
    Nếu lưu được thì không biết làm thế nào để đọc nó ra loa vậy? Mong các bác chỉ giáo!

Bạn lưu dạng nào cũng được. Nó phụ thuộc vào IC phát theo dạng nào thì lưu theo dạng đó. bài tập lớn thì có thể phát bằng PWM hay dùng CODEC đều được. Nhưng các dạng MP3 ... thì ROM nào cho đủ phải dùng thẻ nhớ như vậy thì bài tập lớn lại thành quá lớn.
    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
    Máy giặt
    Lò vi sóng
    Bếp từ.
    Tủ lạnh.
    Điều hòa

Comment

Số là thế này. Minh` lam` 1 chương trình giám sát các vật chuyển động. Mình dùng vi điều khiển CC1010 để phát không dây từ vật chuyển động. Tại trạm gốc cũng có vi điều khiển CC1010 kết nối với 1 bộ nhớ dạng ROM hoặc NV-RAM. Bộ nhớ này sẽ lưu file âm thanh.
      Khi vật chuyển động nào đó đến gần trạm gốc sẽ thu được tín hiệu và giải mã xác định xem đó là vật có địa chỉ nào và sẽ đọc file âm thanh để thông báo lên loa: "Vật A đang đến" hoặc "Vật B đang đến "

Comment

Bác nào thạo về vấn đề này chỉ giáo cho em với.

Comment

bạn nên thực hiện kỹ lưỡng phần điều khiển,còn phần mạch phát âm thanh bạn hãy thay bằng con ic nhạc gì đó để đơn giản và giảm giá thành cho bài tập
          trường mình vẫn cho phép làm như thế,quả thật nếu dự án yêu cầu phát tiếng nói thì rất phức tạp và giá mắc,tầm cỡ luận văn mới nên làm

Comment

MP3,wav...là những chuẩn âm thanh quy ước,phần cứng của bạn phải có khả năng giải mã chúng và phần mềm nạp chúng cũng phải hỗ trợ định dạng này
            mấy con vdk tầm thường có tốc độ thấp nên ko thể giải mã MP3
            hãng Atmel có làm con chuyên giải mã MP3 đó,nhưng chắc phải đặt mua chứ VN ko có,giá khoảng ...vài chục USD

Comment

Bữa trước em có đọc 1 bài trên diễn đàn này, giờ không biết ở luồng nào nữa. Có nói rằng ghi âm thanh bẳng recoder của máy tính, sau đó chuyển sang định dạng gì đó rồi mang ra chợ NHật Tảo nhờ ghi hộ. Không biết bác nào viết bài đó chỉ giùm em với

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                bạn nên thực hiện kỹ lưỡng phần điều khiển,còn phần mạch phát âm thanh bạn hãy thay bằng con ic nhạc gì đó để đơn giản và giảm giá thành cho bài tập
                trường mình vẫn cho phép làm như thế,quả thật nếu dự án yêu cầu phát tiếng nói thì rất phức tạp và giá mắc,tầm cỡ luận văn mới nên làm
                Em phải làm cái này (đề tài luận văn). Các bác giúp em với. Sau phần thu âm, em phải làm thêm một số những xử lý khác như: lọc nhiễu, nén... thậm chí còn phải làm thêm một số thuật toán xử lý khác với âm thanh (tiếng nói).
                Trước hết em muốn làm một mạch cứng để tập trung phát triển phần mềm.

Comment

Về tác giả

Collapse

hatc1984 Tìm hiểu thêm về hatc1984

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X