Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Project: Font Maker for led matrix, GLCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Project: Font Maker for led matrix, GLCD

Chào các bạn!
    Chủ đề quang báo có vẻ được nhiều bạn quan tâm quá, chuột tui cũng đang tập tành làm quang báo đê..ê..Và vấn đề đau khổ là tìm bộ font ưng ý khó quá, nên chuột tui định làm 1 Project tự tạo font theo ý thích, ai có hứng thú thì xin ủng hộ. Thực ra đề tài này trên mạng nhiều rồi, nhưng chuột tui muốn tự làm cho ...vui..kaka. "Make in mình" cho oai..Chuột tui cũng làm 1 bản rồi, nếu bạn nào đã có thì khỏi down về mất công..nặng máy
    Attached Files

----^..^----

Và đây ...là Project chuột tui dự định sẽ tiến hành...chắc cũng gặp nhiều khó khăn đây
    Attached Files

----^..^----

Comment

anh Chuột cố gắng làm tốt hen, hy vọng sớm có version mới pro hơn nữa. hihi!

Comment

Giai đoạn 3 hoàn tất

Kaka mai chuột tui đi xa rùi, vội vàng làm cho xong giai đoạn 3 để up lên đi cho nó yên tâm...chắc phải tuần tới mới tái ngộ lại...
        Chúc mừng bạn hieufxkt là người đầu tiên vào danh sách Đồng hành cùng FontMaker.
        Attached Files

----^..^----

Comment

anh Chuột đã về hang chưa kà! hehe
          về phần giao diện, anh chưa hoàn chỉnh lắm, nên em ko có ý cò ý kiến gì.
          về chức năng tao mã của anh thì rất linh động: có thể chọn pp quét cột- dòng; có thể chỉnh bit nào cao,bit nào thấp cho phù hợp với đề tài của từng bạn( như matrân hay lcd chẳng hạn)
          về chức năng xuất ra mã hẽ thì vướng phải vấn đề sau: ví dụ nêu mã hẽ tạo ra có tồn tại số 0 thì số 0 này ko xuất hiện. Cụ thể: 0xF0 thì sẽ ra mã là : 0xF...
          vài dòng đồng hành cùng anh. Thân.

Comment

ùhm mới đi xa về đang nhức đầu, nghi bị cúm A/H1N1 quá, nên chưa tiếp tục hoàn thiện phần giao diện, chắc khoảng tuần nữa là xong xuôi mọi chuyện.
            Nguyên văn bởi hieufxkt Xem bài viết
            về chức năng xuất ra mã hex thì vướng phải vấn đề sau: ví dụ nêu mã hẽ tạo ra có tồn tại số 0 thì số 0 này ko xuất hiện. Cụ thể: 0xF0 thì sẽ ra mã là : 0xF...
            kaka vấn đề này nhìn chung thì khi biên dịch không thành vấn đề, hắn vẫn hiểu đúng thôi. Chào!

----^..^----

Comment

Chào bác chuotdientu! tớ đã đã tải phần mềm của bác về nhưng chưa mở được vì máy công ty chưa cài VB, nên chưa thể xem được. Tớ muốn hỏi bác một câu, là bác có thể viết phần mềm load file ảnh sang ảnh bitmat 8 màu hok (thực chất là bảng quang báo RGC) rồi đưa font ra để cho VDK tra thôi. Rất ủng hộ bác cho sự phát triển của FontMaker. ^_^
              Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
              Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

"load file ảnh sang ảnh bitmat 8 màu".
                Ok, có thể chứ, mà không biết là định dạng xuất ra như thế nào, pác có thể đưa ra luôn để chuột tui cập nhật, trước mắt là chuột tui sẽ convert thành ảnh bit map 2 màu, 2 cái này cũng tương đương không khác là mấy. Hoan nghênh ý kiến đóng góp. Chào
                Bác sẽ là người thứ 2 vào danh sách đồng hành cùng FontMaker, không biết ý pác thế nào? Sẽ còn 1 người nữa...chưa biết tên
                Đính chính bạn hieufxkt : mã 0xF0 vẫn là 0xF0, 0x0F sẽ chuyển thành 0xF.kaka

----^..^----

Comment

Nguyên văn bởi chuotdientu Xem bài viết
                  "load file ảnh sang ảnh bitmat 8 màu".
                  Ok, có thể chứ, mà không biết là định dạng xuất ra như thế nào, pác có thể đưa ra luôn để chuột tui cập nhật, trước mắt là chuột tui sẽ convert thành ảnh bit map 2 màu, 2 cái này cũng tương đương không khác là mấy. Hoan nghênh ý kiến đóng góp. Chào
                  Bác sẽ là người thứ 2 vào danh sách đồng hành cùng FontMaker, không biết ý pác thế nào? Sẽ còn 1 người nữa...chưa biết tên
                  Đính chính bạn hieufxkt : mã 0xF0 vẫn là 0xF0, 0x0F sẽ chuyển thành 0xF.kaka
                  Rất vui vì tui là người thứ hai đồng hành cùng FontMaker, thanks pác nhiều nhiều. Tui đã sử đụng phần mềm của pác rùi, nói thật là ấn tượng đầu tiên là giao diện rất ngộ nghĩnh (pác chắc chắn là người vui tính..^_^hihi, giống tui), phần mềm ko thể thay đổi kích thước của hàng và cột...nhưng bất ngờ khi pác tạo thêm nút dịch chuyển sang hai hướng, như thế thì đánh text dài mấy cũng được. Tuy nhiên mong pác thêm chức năng thay đổi hàng và cột cho phiên bản kế tiếp. Còn về ý cái xuất ra file ảnh 8 màu (không kể màu đen, kể luôn màu đen là 9 màu...hihi), thì định dạng xuất theo ý tui nên như thế này: Thực chất bảng QB RGC là có 3 màu, còn hiển thị ra được 8 màu là do pha màu (tùy thuộc vào đèn màu nào sáng hay tối...ok), nên bác có thể xuất ra 3 bảng mã (bảng mã thứ nhất theo R, bảng mã thứ hai theo G, bảng mã thứ ba B)...Lúc đó người lập trình cho VDK chỉ cần tra 3 bảng mã là có thể hiển thị được hình ảnh 8 màu rùi...hihi. Vấn đề là bác làm sao để file ảnh có thể chuyển đổi sang ảnh bitmat được, sau đó cắt lớp phân ra 3 lớp hình ảnh một màu (R hay G hay B, ví dụ: điểm có màu hồng của ảnh thì chia ra lớp màu Red tại điểm đó sáng và lớp màu Blue sẽ sáng). Đó là ý kiến của mình, có chỗ nào chưa được mong pác và các pác trên diễn đàn góp thêm để FontMaker ngày một hoàn thiện hơn. Thân ái!

Comment

ah` còn mỗi lớp R, G hay B khi xuất ra thì bác nên xuất ra bảng mã có thể tra theo cách quét hàng(vì đa số anh em dùng 74595 thì thuận lợi hơn khi lập trình). Nếu bác làm luôn 2 cách, xuất bảng mã để tra theo hàng hay xuất bảng mã để tra theo cột cho người sử dụng lựa chọn thì hay quá. Chúc pác ngày một nâng cấp để FontMaker ngày một pro hơn!

Comment

Oh yeah 1 ý tưởng rất hay, chuột tui sẽ cố gắng. Mà chắc chuột tui thêm chức năng chọn màu hiển thị luôn, thí dụ bảng 1 màu, 2 màu...như thế năng động hơn hén.
                      Chà chà bác nói tới phiên bản đầu sọ hen, phiên bản đó giao diện thì độc rồi, tớ chuyển sang giao diên window cho nó thân thiện, chắc là bác chưa down em nó, nên chưa thấy dữ liệu có thể xuất ra đủ kiểu cả: quét ngang, quét dọc, quét 5,6,7,8 bit, chiều thuận chiều nghịch...

----^..^----

Comment

Hi! chào pác chuotdientu!
                        Tuj đã làm quen với em nó rùi (đã load về), em nó dễ thương quá (giao diện ok), thân thiện (dễ sử dụng)...và có tiềm năng rất lớn (những mô dun hờ). Tui muốn nhói với em ý, là là..tui iu em ý...hehe. Chúc pác luôn vui, để em ý...luôn xinh. ^.^

Comment

Xong giai đoạn 4 và 5

Hi!
                          Chà, FontMaker chưa hoàn chỉnh, nhưng tớ cũng up lên đây để cho có tiến trình thi công kaka!
                          Có chút thay đổi về phần giao diện, mấy cái nút linh tinh đã được chuyển vào menu Option...
                          Hi vọng 1 ngày không xa em nó sẽ hoàn chỉnh.
                          PS: nhắn tới pác hieufxkt và vinhteo: tớ đã add tên bác vào danh sách đồng hành cùng FontMaker, nếu cần bổ sung địa chỉ yahoo,số phone hay thông tin gì thì pm cho tớ, tớ bổ sung thêm. chúc vui!
                          Attached Files

----^..^----

Comment

Phần mềm rất hữu ích cho nhiều người.

Comment

Oh! rất vui và sẵn lòng...hihi, số phone của tui đây pác uj: 0932440515, nich yahoo: vvinhteo. Have a nice day! ^.^

Comment

Về tác giả

Collapse

chuotdientu Tìm hiểu thêm về chuotdientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X