Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các vấn đề ADC/DAC trong PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các vấn đề ADC/DAC trong PIC

Em xin hỏi các huynh đệ trong bang PIC một câu hỏi nhỏ
    ADC trong 16F88 có độ phân giải 10 bit và điện áp tham chiếu.
    Nhưng em có thắc mắc là cái khoảng điện áp giữa 2 mức tối thiểu là bao nhiêu mới được nhỉ? mấy milivolt
    Giả sử em để VREF=500mv
    thì khoảng điện áp lượng tử là 500mv/2^10~0.5mV có được không nhỉ?
    Với cả tần số ADC phụ thuộc vào con thạch anh của mình?
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Vref đặt vào ADC có thể chọn 2 nguồn: hoặc bằng VDD hoặc bằng Vref ở ngoài đặt vào. Nếu cần sự chính xác thì nên dùng Vref ở ngoài. Chú ý:
    +Vref không được quá bé, thường >3V. Bạn xem ở cuối datasheet có bảng phụ lục. Cái này nhà sản xuất quy định.
    +Ví dụ Vref+=4V, Vref-=0V---> Mỗi mức của ADC có giá trị: (4-0)/1024 (V) khoảng 4mv.
    +Tần số ADC có phụ thuộc thạch anh và có phụ thuộc vào cả lập trình cài đặt module ADC nữa. Bạn nên đọc kỹ phần đó, nói dài lắm, hơn nữa nó ko khó.
    -------------------

Comment

bác nào đã làm về AD nhiều rồi post thử một vài bài lên cho anh em xem với. Thú thực ứng dụng AD là 1 trong những ứng dụng rất thiết thực, chính vì thế có rất nhiều bài toán trong thực tế dùng đến nó. Con PIC rất hay là vì một số loại có tích hợp AD luôn, như thế sẽ tiện lợi hơn rất nhiều trong ứng dụng, thiết kế.
      Anh em nào làm nhiều hay nghiên cứu rồi thì chia sẻ cùng anh em với?!?

Comment

Nếu bạn dùng CCS để dịch thì mình có mấy cái code cho ADC trong PIC. Ban qua link dưới đây xem, đó là code cho mach đo nhiệt độ dùng ADC 10 bit, LM335, http://www.dientuvietnam.net/forums/...?t=1008&page=1
        Đầy đủ luôn.
        Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
        CallerID, Cảnh báo BTS, ...
        0988006696
        linhnc308@gmail.com
        http://linhnc308.blogspot.com

Comment

KHi dùng CCS, viêc sử dụng các tính năng của PIC rất đơn giản, có các hàm hỗ trợ.
          Với ADC có: setup_adc(); set_adc_chanel(); read_adc();..
          cho I2C có: i2c_start();i2c_read();i2c_write();i2c_stop();

CHi tiết bạn tìm đọc sách về CCS của tác giả Trần Xuân Trường bên diễn đàn PICVIETNAM co link. Qua đó:
          www.picvietnam.com
          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
          0988006696
          linhnc308@gmail.com
          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

minh lam dieu che pwm bang dau vao adc nhung ko biet khai bao pwm the nao. ban nao lam roi cho minh tham khao chut

Comment

Nguyên văn bởi students Xem bài viết
              minh lam dieu che pwm bang dau vao adc nhung ko biet khai bao pwm the nao. ban nao lam roi cho minh tham khao chut
              Ý anh là lấy 10bit của ADC nạp vào CCPR1L:CCP1CON<5:4> hả, thế có gì mà phải tham khảo. ADC anh đọc 10bit nạp vào hai thanh ghi kia là xong, nhớ chú ý tần số của PWM để nó độ phân giải của nó được 10bit. Anh thử tìm bài của anh 4MD xem, anh ý đã từng viết viết code cho vấn đề này !

Chúc anh thành công, hihi...

Comment

undefined
                Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                Với ADC có: setup_adc(); set_adc_chanel(); read_adc();..
                cho I2C có: i2c_start();i2c_read();i2c_write();i2c_stop();
                Làm thế này thì sao không hiểu được module ADC, I2C của PIC hoạt động như thế nảo hả anh ?

Comment

các đại ca ơi cho em hỏi cái nếu là dùng adc ngoài thì nối với pic kiểu gì.dùng cả một port như AT89 àh?

Comment

Nguyên văn bởi hosundream Xem bài viết
                    các đại ca ơi cho em hỏi cái nếu là dùng adc ngoài thì nối với pic kiểu gì.dùng cả một port như AT89 àh?
                    Tất nhiên rùi! Nếu không thì dùng cái gì để đọc data về? Nhưng nếu bạn dùng con serial AD thì chỉ cần 2 chân thôi.
                    Tìm tiên giữa suối mơ
                    Rêu xanh, đá trắng bụi lu mờ

Comment

Nguyên văn bởi hosundream Xem bài viết
                      Hiện nay các loại ADC có rất nhiều kiểu giao tiếp để kết nối, ví dụ 1-wire, SPI, I2C ... bạn hoàn toàn có thể dùng những ADC như vậy nhằm tiết kiệm chân, hoặc nếu không có những loại ADC như vậy thì bạn có thể dùng nhưng IC Parallel In - Serial Out Shift Registers như 74HC165 để chuyển từ kết nối song song mất 8 chân hoặc nhiều hơn sang SPI, mất từ 2,3 chân.

Comment

adc_do nhiet do

các huynh đệ ơi ,mình mới mua 1 con LM35 DZ, mình làm 1 thí nghiệm đơn giản là: mắc mạch như hình bên dưới điện thế Vc=5V,và sau đó bật quẹt lửa để gần LM35 ,sau đó mình lấy đồng hồ đo Volt đo trực tiếp tại đầu ra chân 2 mà vẫn không thấy sự thay đổi điện thế ,mình không biết nó bị gì nữa ,các huynh đệ có cao kiến gì không?

hình ở dưới đây:
                        Attached Files

Comment

các bác ơi, có bác nào biết xài con 7107 chỉ giáo dùm e với,e xin cám ơn

Comment

em muốn làm mạch chuyển đổi RS232 sang RS485, bác nào biết hướng dẫn e làm với,hoặc bác nao có sẵn mạch rùi,bán cho e 1 bộ được không?

Comment

Minh muốn làm 1 bộ chuyển đổi DAC trên PIC 877A có thực hiện được ko?Vref+ là 5v,Vref- là 0v.Mong được chỉ thêm!
                              Thân!!!
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X