Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo điện áp AC 0 - 300 V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo điện áp AC 0 - 300 V

Mình mới nhập môn lập trình Pic, đang đc giao làm mạch đo điện áp 0-300V AC 50Hz, hiển thị ra LCD hoặc LED 7 đoạn.
    Mọi người cho mình hỏi 3 vấn đề:
    1. mạch phân áp đầu vào dùng trở với zener 4.7V bảo vệ thì có ổn hay không ?
    2. vì giá trị áp AC thay đổi sau mỗi lần lấy mẫu, vậy m chuyển đổi nó sang giá trị hiệu dụng như thế nào ?
    3. Điện áp tham chiếu nên lấy ở nguồn tham chiếu ở đâu ?
    Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Nguyên văn bởi Nhân Nguyên Xem bài viết
    Mình mới nhập môn lập trình Pic, đang đc giao làm mạch đo điện áp 0-300V AC 50Hz, hiển thị ra LCD hoặc LED 7 đoạn.
    Mọi người cho mình hỏi 3 vấn đề:
    1. mạch phân áp đầu vào dùng trở với zener 4.7V bảo vệ thì có ổn hay không ?
    2. vì giá trị áp AC thay đổi sau mỗi lần lấy mẫu, vậy m chuyển đổi nó sang giá trị hiệu dụng như thế nào ?
    3. Điện áp tham chiếu nên lấy ở nguồn tham chiếu ở đâu ?
    Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.
    Yêu cầu mà bạn đưa ra thì rất đơn giản: bạn chỉ cần chỉnh lưu lấy đỉnh, phân áp, đo U_đỉnh => Uhd=U_đỉnh/1.41... điện áp tham chiếu thì lấy nguồn Vcc cũng được, chú ý thiết kế nguồn cho chuẩn, đủ công suất...
    Nhược điểm cơ bản của phương pháp này là đo không được nhanh lắm,
    ---------------------------------------------------------------------
    Bạn tham khảo ví dụ này nhé.
    Ở ví dụ này là phương pháp đo nhanh điện áp xoay chiều, sử dụng kỹ thuật trích giữ mẫu...
    Click image for larger version

Name:	Sodo_mach.jpg
Views:	4
Size:	68.5 KB
ID:	1374912
    Last edited by Acxen_lupine; 28-02-2013, 01:16.
    Hôm nay trời nắng chang chang.
    Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
    Chỉ mang một cái bút chì.
    Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Cảm ơn ví dụ của anh rất nhiều.
      Cái project anh viết bằng mplab phiên bản bao nhiêu vậy, em chạy thử mà báo lỗi không build được (đã thay thế các .file h rồi)

Comment

Cảm ơn ví dụ của anh rất nhiều.
        Cái project anh viết bằng mplab phiên bản bao nhiêu vậy, em chạy thử mà báo lỗi không build được (đã thay thế các .file h rồi)
        Hình như Bản 8.36. Bạn kiếm bản này là dịch được vì máy của mình cũng chỉ cài bản này.

Comment

Của e cũng cài bản 8.36, nhưng khi chạy project của anh gửi nó báo vầy, trước đó e locate lại 2 file math.h và píc6f877a.h (nguyên bản là 16f877.h nhưng máy ko có file này nên lấy píc6f877a.h thay) rồi:

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	74.4 KB
ID:	1374922

và khi e tạo project khác, nó cũng báo lỗi, em ko hiểu sao nữa.

Name:	2.jpg
Views:	1
Size:	83.1 KB
ID:	1374923
          Attached Files

Comment

Mạch của bạn phức tạp quá.
            chỉ cần 1 diot cầu chia áp R1/R2 và tụ 1uF để lọc là đủ rồi.

Comment

Nguyên văn bởi ThanhPhuc Xem bài viết
              Mạch của bạn phức tạp quá.
              chỉ cần 1 diot cầu chia áp R1/R2 và tụ 1uF để lọc là đủ rồi.
              Thì tôi cũng nói vấn đề của bạn Nhân Nguyên là đơn giải mà.
              Nhưng phức tạp cũng có cái hay của nó đấy... Mạch của tôi không chỉ dùng để đo tín hiệu hình SIN, 50Hz mà có thể đo cho tín hiệu không phải là hình SIN lên tới 800Hz.

Comment

bác Quyền ah, bác cũng tham gia diễn đàn này ah, hôm nào bác có mấy cái mạch GPRS cho em xin một cái về e nghịch em về nhà chẳng có đồ gì để nghịch chán quá.
                Yêu em do duyên số
                lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Nguyên văn bởi takado Xem bài viết
                  bác Quyền ah, bác cũng tham gia diễn đàn này ah, hôm nào bác có mấy cái mạch GPRS cho em xin một cái về e nghịch em về nhà chẳng có đồ gì để nghịch chán quá.
                  Nghe tên hơi quen quen???...Mình bán hết rồi...
                  Last edited by Acxen_lupine; 28-02-2013, 18:13.

Comment

Của e cũng cài bản 8.36, nhưng khi chạy project của anh gửi nó báo vầy, trước đó e locate lại 2 file math.h và píc6f877a.h (nguyên bản là 16f877.h nhưng máy ko có file này nên lấy píc6f877a.h thay) rồi:

và khi e tạo project khác, nó cũng báo lỗi, em ko hiểu sao nữa.
                    Phải cài thêm cái CCS gì đó nữa, mình GHOST Win nên không nhớ phải cài cái gì...
                    Bạn hỏi mấy bạn trên diễn đàn chuyên về PIC là được.

Comment

em chuyên gia cháy nổ lê việt sỹ e về hải dương làm toàn cơ khí thôi chán quá thời gian buổi tối không đi đâu nên táy máy muốn làm cái gì đó cho đỡ quên cái công bác đã dạy bảo trước đây
                      Yêu em do duyên số

Comment

Nguyên văn bởi Acxen_lupine Xem bài viết
                        Phải cài thêm cái CCS gì đó nữa, mình GHOST Win nên không nhớ phải cài cái gì...
                        Bạn hỏi mấy bạn trên diễn đàn chuyên về PIC là được.
                        em chạy được rồi, thì ra nó code C này viết trong môi trường CCS mới chạy được, ban đầu a để trong MPlab nên nó báo lỗi là đúng rồi ^^.
                        Anh có thể giải thích giùm em trong mạch đó thì chân RD5 nối qua con 4066 để làm gì và tại sao phải cấp xung vuông vào chân RB0 vậy, em nghĩ mãi ko ra

Comment

Nguyên văn bởi takado Xem bài viết
                          em chuyên gia cháy nổ lê việt sỹ e về hải dương làm toàn cơ khí thôi chán quá thời gian buổi tối không đi đâu nên táy máy muốn làm cái gì đó cho đỡ quên cái công bác đã dạy bảo trước đây
                          Ố la la... Thì ra là chú em Sỹ, trước dùng nick khác mà.
                          Anh đang phải lên dd để tìm người thế vị trí trước đây của chú đây.
                          Tháng tới công ty mình mở thêm nhà xưởng, có khi anh lại phải "múc" chú về HN mới được.
                          Kiếm đại em nào làm vợ đi... tối đóng thuế thì lo gì không có việc làm...

em chạy được rồi, thì ra nó code C này viết trong môi trường CCS mới chạy được, ban đầu a để trong MPlab nên nó báo lỗi là đúng rồi ^^.
                          Anh có thể giải thích giùm em trong mạch đó thì chân RD5 nối qua con 4066 để làm gì và tại sao phải cấp xung vuông vào chân RB0 vậy, em nghĩ mãi ko ra
                          Giải thích thế này:

Name:	Sodo_mach.jpg
Views:	4
Size:	68.5 KB
ID:	1374948

Name:	Hiensong.JPG
Views:	2
Size:	79.7 KB
ID:	1374949
                          - Khối 1, là khối phân áp
                          - Khối 2, tạo xung vuông đồng bộ với xung SIN, đầu ra của nó nhằm để xác định thời điểm đầu của một chu kỳ nên nó được đưa vào chân ngắt của VĐK (RB0/INT0)
                          - Khối 3, chỉnh lưu chính xác nửa chu kỳ dương.
                          - Khối 4, chỉnh lưu chính xác nửa chu kỳ âm.
                          - Khối 5, cộng 2 nửa chu kỳ -> Khối 3,4,5 gọi là chỉnh lưu chính xác hai nửa chu kỳ.
                          - Khối 6 + C1, là mạch trích và giữ mẫu biến xung SIN liên tục thành dạng bậc thang.
                          Hoạt động của mạch:
                          - Tính từ khi có ngắt INT0, là thời điểm đầu của một chu kỳ điện áp, VĐK phát ra 16 xung trích mẫu từ RD5 vào khóa điện tử 4066.
                          - Mỗi lần trích mẫu, sẽ lệnh cho ADC biến đổi mẫu đó thành số nhị phân, làm vậy 16 lần sẽ thu được 16 giá trị điện áp u1, u2,..u16.
                          - Cuối cùng, sau thời điểm lấy mẫu thứ 16, tính ra trị hiệu dụng của tín hiệu theo công thức Uhd=sqrt((TongN_Uk^2)/N); k=1,16; N=16; căn bậc hai của tổng bình phương các mẫu. Mang kết quả ra hiển thị trên LCD.
                          Ưu điểm của phương pháp này là có thể đo nhanh mà vẫn chính xác.

p/s:
                          - Chú ý các khối chỉnh lưu ở đây là chỉnh lưu chính xác, chứ không phải chỉnh lưu thường.
                          - Có thể bỏ qua khối trích và giữ mẫu vì ADC của PIC đã có mạch Latch, nhưng mình thích đưa ra ngoài để quan sát dạng sóng cho sướng mắt.
                          Last edited by Acxen_lupine; 01-03-2013, 00:51.

Comment

cái nick kia em cãi nhau với mod nên bị khóa nick rồi, công ty mở rộng quy mô vậy cơ ah, thế thì anh em tha hồ làm rồi, bác cứ nhờ cô Duyên chọn cho bác một hai thằng cu sinh viên tài năng về bác đào tạo là ngon ngay thiếu gì người, em mới làm xong cái mạch đếm sản phẩm dùng điều khiển từ xa hồng ngoại cho cty, em đang muốn cải tiến tiếp nó nên hôm nào em phải nhờ bác chỉ giáo thêm cho em một chút về mấy cái món truyền thông không dây mới được
                            Yêu em do duyên số

Comment

Sau khi test thì mạch của anh chạy rất chính xác trong tầm 0 - 310V, tần số 50Hz (và các tần số khác thì không chạy được).

Anh cho em hỏi ở công đoạn cuối, khi chuyển từ kết quả
                              X =sqrt((TongN_Uk^2)/N); k=1,16; N=16
                              sang giá trị Uhd thì quá trình chuyển ra sao, vì X mới chỉ là căn tổng bình phương của các mức lượng tử, và em thấy sự chuyển đổi này phụ thuộc vào sự tương ứng giữa điện áp tham chiếu và điện áp tối đa mạch đo được, và cả giá trị các linh kiện mạch analog input (phía từ nguồn --> RA0).
                              cảm ơn anh.

Comment

Về tác giả

Collapse

Nhân Nguyên Tìm hiểu thêm về Nhân Nguyên

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X