Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[PIC16] Quét nhiều LED với 16F877 / 16F84

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [PIC16] Quét nhiều LED với 16F877 / 16F84

Nhân dịp năm mới, em muốn chế một dàn đèn LED trang trí cho đẹp, cái này ngoài thị trường thì có nhiều nhưng em ko thích. Em muốn dùng PIC để quét càng nhiều led càng tốt. Mắc theo kiểu như ma trận thì một con pic mắc được tối đa là bao nhiêu ? em nghĩ là khoảng 64 con led, nhưng lại tốn dây quá, vì led mắc theo một hàng thẳng chứ không phải mắc theo kiều ma trận. Theo các bác thì nên mắc theo cách nào là tốt nhất, tiết kiệm nhiều dây dẫn nhất, và có nên dùng thên các IC khác nữa không ?

uhm, là sẽ mắc giống như ma trận. Mình sẽ mắc LED thành nhiều dây, mỗi dây gồm 8 led, mắc chung một cực. Dùng một port để điều khiển cực còn lại. Các port còn lại sẽ mắc vào các cực chung của led. như vậy chắc sẽ mắc được nhiều led hơn. Nhưng tốn dây quá !!! Cách này giống như ma trận, nhưng mắc thẳng và tận dụng hết tất cả các port của PIC.

Comment

mình nghĩ là không phải là 64 hay 255 đâu mà là rất nhiều nhiều đấy.
      bạn thử tính xem. Nếu bạn dùng 74595 để dịch thì 1 byte bạn đã dịch được tận 255 lần rồi. nếu bạn dùng 2 byte thì sao? rất nhiều phải không

Comment

hì, hình như bạn nhầm. Đúng là có 255 cách làm đèn sáng thật. Nhưng chỉ điều khiển được 8 đèn cho mỗi port phải ko? như vậy với 16F877 có 33 chân dùng được thì số đèn mắc tối đa là 33 x 8 = 264 đèn. Và mỗi chân điều khiển được 8 đèn, sáng theo 255 cách khác nhau.

Comment

Giải đáp!

Nguyên văn bởi vaa_dtvn Xem bài viết
          hì, hình như bạn nhầm. Đúng là có 255 cách làm đèn sáng thật. Nhưng chỉ điều khiển được 8 đèn cho mỗi port phải ko? như vậy với 16F877 có 33 chân dùng được thì số đèn mắc tối đa là 33 x 8 = 264 đèn. Và mỗi chân điều khiển được 8 đèn, sáng theo 255 cách khác nhau.
          Nói như bạn chỉ đúng trong trường hợp dùng 1 con vi điều khiển thôi!

Còn nếu vi điều khiển thiếu I/O thì dùng ghi dịch 74HC595 thì sao?
          - Vi điều khiển giao tiếp với hệ thống IC 74HC595 ghi dịch là 5 chân.
          - Mỗi 74HC595 có 9 chân out (8 data, và 1 data ghi dịch cho 74HC595 tiep theo).

Vậy bài toán các bạn cần ở đây sẽ chuyển sang bài toán tốc độ ghi dịch chứ không phải là về thiếu chân I/O của vi điều khiển.

Chỉ dùng 5 chân thì PIC 8pin làm được rồi. Giá thành cũng không chênh lệch bao nhiêu 74HC595 chỉ 2500 --> 3000 đ thôi.

Từng ngõ ra 74HC595 có thể nối với nhiều đèn led, có thể được lập trình điều khiển tự do từng ngõ out 74HC595 qua phần mềm.

Vậy tóm lại: Nếu bạn dùng 128con IC 74HC595 thì bạn sẽ có 128*8= 1024 ngõ ra.
          Last edited by LamVanTruong; 30-01-2010, 13:05.
          Nhận làm mạch in, thiết kế board theo yêu cầu, cung cấp các loại linh kiện sĩ và lẽ ....

Comment

Thanks, bạn giải quyết đúng chỗ mình cần

Comment

Nguyên văn bởi LamVanTruong Xem bài viết

Vậy tóm lại: Nếu bạn dùng 128con IC 74HC595 thì bạn sẽ có 128*8= 1024 ngõ ra.

- dùng 595 thì cần phải đệm ULN2803 nếu mún sáng rõ .
              - 595 chỉ tốn 3 chân SER , CLOCK , LATCH .. k phải 5 chân đâu nhá
              - Chỉ có 64 con led thì dùng 8 con TPIC6B595 là hợp lí nhất , vừa ghi dịch vừa cho dòng ra lớn.

Comment

chỉ mình cách hoạt động và code minh họa với bạn ơi
                manhhungspk2011@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

vaa_dtvn Tìm hiểu thêm về vaa_dtvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X