Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Simple Pickit2

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Simple Pickit2

Click image for larger version

Name:	pickit2_simple_schematic_p1.gif
Views:	1
Size:	13.3 KB
ID:	1407361 Click image for larger version

Name:	pickit2_simple_schematic_p2.gif
Size:	8.3 KB
ID:	1407362

Name:	Pickit2_simple_layout.jpg
Size:	163.7 KB
ID:	1407363
    (có Socket và không có Socket)

PICKit2_simple_schematic.pdf
    PICKit2_simple_layout.pdf

Đây là bản Pickit2 "cải lùi" tôi làm với mục đích sử dụng cá nhân, và cũng hy vọng rằng, với sự cẩn trọng và tỉ mỉ, bản sửa đổi này của tôi sẽ giúp các bạn có thể dễ dàng tự làm (DIY) một mạch nạp PIC mạnh mẽ cho riêng mình. Xa hơn nữa, hy vọng có người sử dụng nguyên lý hoặc layout này để làm mạch và bán với giá rẻ .
    Đây cũng coi như việc hoàn thành một lời hứa (trong rất nhiều lời hứa) của tôi từ... vài năm trước. Bản này tôi đã làm và sử dụng cách đây hơn nửa năm, và thực sự sửa được hết lỗi cách đây khoảng 2 tháng. Nhưng phần vì bận, phần vì chưa làm được mạch theo bản layout cuối nên còn dần dừ. Bản layout cuối tôi có sửa lại vài điểm so với bản tôi đang dùng, khắc phục một thiếu sót và làm nó đẹp hơn .
    Thực sự mà nói, sửa nguyên lý, layout, kiểm tra... chỉ để làm một vài mạch thì thật vô vị! Chính vì vậy mà tôi đã cố gắng để bản sửa đổi này có thể được làm dễ dàng bởi mọi người.
    Tôi đưa lên đây bản nguyên lý (schematic) và mạch in (layout) của mạch, tôi gọi là Simple Pickit2, những phần còn lại các bạn có thể tìm trên mạng với các từ khóa liên quan đến Pickit2 hoặc vào trực tiếp trang web của hãng. Hoặc các bạn có thể hỏi, nêu yêu cầu, người khác sẽ giúp đỡ bạn.

Simple Pickit2.zip
    File nén này bao gồm tất cả các file trên, có thêm file nguyên lý và layout tôi vẽ trên Proteus (7.6), các file gerber và firmware (thạch anh 12MHz). Các bạn có thể sửa đổi, thêm bớt theo ý, hoặc chọn thạch anh với tần số khác.

Cuối cùng, chúc mọi người ngủ ngon!

Comment

Đã lắp với bản layout mới nhất, chạy ngon . Bô-nhớt (bonus) anh em cái ảnh (hơi mờ ảo tí, máy lởm )

Name:	Image0381.jpg
Size:	50.1 KB
ID:	1343892 Click image for larger version

Name:	Image0383.jpg
Size:	57.2 KB
ID:	1343893

Comment

anh ơi mạch in anh tự làm hay đi đặt vậy, nếu tự làm thì cái phủ xanh anh kiếm ở đâu thế
        còn đi đặt sao trông mạch in không vuông vức nhỉ
        sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
          anh ơi mạch in anh tự làm hay đi đặt vậy, nếu tự làm thì cái phủ xanh anh kiếm ở đâu thế
          còn đi đặt sao trông mạch in không vuông vức nhỉ
          Mạch đặt ở Quán Thánh. Không vuông vì chụp nghiêng, khoảng cách ngắn. Đã bảo điện thoại lởm mà

Comment

Mạch PICkit 2 đã có anh PHI POST rồi mà_Chạy ngon đấy_Hoan hô tinh tình bác.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Cái này có hỗ trợ debug ko bác ?

Comment

có ai biết mạch này bán ở đâu không
                chỉ em với,em cám ơn

Comment

em vừa cải lùi thêm cái socket nữa để nạp cho những con thông thường mà không cần phải câu dây, bác đừng kiện bản quyền nhá

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                    em vừa cải lùi thêm cái socket nữa để nạp cho những con thông thường mà không cần phải câu dây, bác đừng kiện bản quyền nhá
                    Kiện cáo dề, bản quyền thì đã chả post.
                    Chuyện cái socket, câu dây và không câu dây có cái hay dở riêng. Và mình quyết định không dây để đơn giản vẽ mạch và nuốt tất khi cần (đương nhiên là bất tiện).
                    Hy vọng bạn có thể post cái câu dây vào socket của bạn

Comment

he he quên post lên, để em post lại nha, taị mấy bữa nay em phải caùi lui cài tới cái bản 7.7 với 7.5 nên hơi lười chút, mạch có hai cái socket lận
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                        he he quên post lên, để em post lại nha, taị mấy bữa nay em phải caùi lui cài tới cái bản 7.7 với 7.5 nên hơi lười chút, mạch có hai cái socket lận
                        Cái này là best rồi,đỡ phải câu kéo mệt mỏi vô cùng.Hôm bữa có làm cái mạch của a Phi nhưng chỉ nạp được cho con 16f887,con 16f877 không nạp được(nạp bằng PG2C vẫn được).Mai thử mới được,cám ơn bạn Congtri1991 nhé

email:
                        Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Cái mạch này mắc ngược con diode 4148 ở gần cái cuộn cảm 680uH rồi.Bác KnowMore post schema 1 đằng nhưng ráp lại 1 kiểu khác mới "ác" chứ.Mấy cái tụ 100nF nó là tụ sứ hay gốm chứ đâu phải loại tụ của bác đang dùng trên mạch.Không biết cái nút bấm trên mạch để làm gì nhể.
                          Còn cái bản "cải tới" của bác Congtri set jump như thế nào cho đúng đây.
                          Túm lại là cái bản "cải lùi" này của 2 bác tuy không nạp được dòng 16F887A nhưng có thể nói là hoàn thiện nhất cho tới nay.

email:

Comment

@otacon:
                            .Bạn chỉ rõ hộ mình con diode nào có biểu hiện ngược để mình sửa. D4 thì chắc không phải, mình đã xem lại nguyên lý. Nếu lắp sai trên mạch thật thì chắc chắn không chạy.
                            .Tụ 100nF đều dùng tụ gốm, còn gọi là tụ đất. Dùng kiểu vỏ (package) rad10 thì bạn có thể lắp tụ đất hoặc tụ hóa (trong trường hợp cần thay đổi trị số tụ); còn nếu dùng cap10 và layout linh kiện sát nhau thì chỉ có thể lắp tụ gốm.
                            .Chắc chắn mạch có thể nạp 16F887A, nếu bạn có thể nạp các chip khác. Các mã chip mình có thì chưa gặp trường hợp nào không nạp được. Bạn có thể kiểm tra lại mạch ứng dụng, hoặc tháo chip ra nạp riêng.

Comment

Không chỉ có con D4 mà toàn bộ các diode của bạn đều ngược,theo nguyên lý thì chân Anode của D4 nối từ cuộn 680uH + cực Colector của Q6,nhưng trong layout của Proteus thì bạn vẽ kí hiệu A-K ngược lại.Nếu ráp y chang thì Pickit 2 sẽ báo lỗi điện áp VPP và không nhân được Chip
                              +Theo mình biết thì 100nF tức là 100.000pF=0.1uF(tụ hóa).Giá trị 0.1uF là tương đối lớn,nếu là tụ sứ hay còn gọi là tụ kẹo thì nó có kích thước khá lớn,nó thường ghi kí hiệu là 104(số 4 cuối cùng là chỉ 4 con số 0).còn cái tụ 104 bạn nói thì theo mình nghĩ nó chỉ có giá trị là 104pF thôi vì nó bé quá không thể có giá trị lớn được.Theo sơ đồ thì mấy con tụ nạy dùng để lọc nhiễu nên không có thì mạch vẫn chạy,chỉ trừ con tụ 104 nằm ở chân 14 IC 2550 thì buộc phải có.
                              +Mình đã sửa lại con D4,và tháo 3 con diode còn lại thì mạch chạy tốt.Nói chung mạch của bạn di dây rất chuẩn chỉ sai ở phần kí hiệu của 4 con diode 4148.Mình đã làm theo thiết kế có bổ sung thêm socket 40 của bác congtri1991.Sau 1 tuần hì hục thì hôm nay mạch đã chạy tốt.
                              +Mình cũng đã làm 1 cái Pickit 2 trước đó theo thiết kế của a DuyPhi,nhưng nó chỉ nạp được cho con 16f887,còn con 16f877A thì nó không nhận -->không hiểu nổi.

@Congtri1991 : bản Layout của pác Ok rồi,nhưng nên bổ sung phần phủ Mass cho nó Pro+sử lại chân cẳng cho 4 em diode 4148 nữa là perfect.Mạch nạy tự làm tốn khoảng 150K đổ lại bác nhỉ!

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

KnowMore Tìm hiểu thêm về KnowMore

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X