Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DSPIC Cùng Học

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• DSPIC Cùng Học

Hôm rồi có xin gặp thầy hướng dẫn...Nhỡ mạnh mồm bảo em xin đọc về DSPic...Mặc dù Pic16 thì vẫn chưa làm hết(ADC / Ngắts / PWM / Parabell interface... ). Nhưng bây giờ chuyển sang DSPic luôn...lên diễn đàn rủ anh em chưa học thì học cùng luôn cho vui hè hè...
    Đầu tiên tìm được hai cái datasheet để đọc(vì là tui có con DSPIC30F4012 của diễn đàn điện tử cho):
    http://ww1.microchip.com/downloads/e...Doc/70135C.pdf
    http://ww1.microchip.com/downloads/e...Doc/70082g.pdf
    (Cao thủ ở đâu ra...các bạn đấy).
    sở thích: Ngắm gái
    Em xinh thế , em đi @

Hợp lý, anh em ta cùng chơi, em có con DSPIC304011, đang loay hoay chưa biết làm gì với nó.
    Tập lệnh của nó nhiều hơn bọn Mid-Range nhiều, các thành phần có vẻ hơi khác. Nói chung con này có nhiều vấn đề lắm, không biết con PG2 có nạp được không, còn phải kiếm cái HT-PIC dịch cho dòng DS, lên trang của HT nó không cho demo.
    Kiểu này dễ nản chí anh hùng !!!

Comment

Ai cho tui 1 con để cùng học nào
      Work is glory

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
        Hợp lý, anh em ta cùng chơi, em có con DSPIC304011, đang loay hoay chưa biết làm gì với nó.
        Tập lệnh của nó nhiều hơn bọn Mid-Range nhiều, các thành phần có vẻ hơi khác. Nói chung con này có nhiều vấn đề lắm, không biết con PG2 có nạp được không, còn phải kiếm cái HT-PIC dịch cho dòng DS, lên trang của HT nó không cho demo.
        bây giờ huynh mới nản sao... ^_^
        thiếu công cụ trầm trọng huynh a`...sau khi em đọc xong guide start ... thì bó tay luôn...khối lượng công việc khổng lồ hiện ra trước mắt: học opcode, mạch nạp, trình dịch...chủ yếu là opcode và viết chương trình cho nó để nó làm cái gì ặc..ặc...
        không biết con PG2 có nạp được không
        có...nó có nạp đấy...nhưng ko chạy được đâu hihi ^_^
        Anh BinhAnh bảo mạch ICD2 nạp được...mạch này sợ nhỉ nạp được nhiều loại thật mà lại nhanh nữa.
        Em xinh thế , em đi @

Comment

Nguyên văn bởi WinterInJuly
          Ai cho tui 1 con để cùng học nào
          Huynh đài mod ơi cho em xin cái mạch nạp...
          Em xinh thế , em đi @

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
            không biết con PG2 có nạp được không, còn phải kiếm cái HT-PIC dịch cho dòng DS, lên trang của HT nó không cho demo.
            PG2C không nạp được cho dsPIC, Dùng ICD2 xem sao ?
            Mình có bản demo cho dsPIC và C30 của Microchip

Comment

PG2C nạp đc cho Dspic bằng winpicpro ( chỉ thấy quảng cáo thôi , chưa thử )
              ICD2 thì khỏi bàn
              MPLAB C30 tuy demo 60 ngày nhưng mún dùng lâu hơn cũng không khó ( chỉnh lại Date & Time là xong )
              Nói chung ko có gì khó khăn để tiếp cận con này

Comment

Tui thì ngược lại các bác , từ 8051 nhảy lên dspic luôn .Giờ xài dspic đang ngon mà quay về pic hơi bị ngấy ( vì dspic xài được rồi thì sướng lắm , đủ đồ chơi he..he..)

Comment

Nguyên văn bởi duycuong289 Xem bài viết
                  Tui thì ngược lại các bác , từ 8051 nhảy lên dspic luôn .Giờ xài dspic đang ngon mà quay về pic hơi bị ngấy ( vì dspic xài được rồi thì sướng lắm , đủ đồ chơi he..he..)

he he eheh, tại hạ ủng hộ các huynh đệ tìm tòi cái mới. Tại hạ tặng các huynh đệ một một số thông tin thu lượm đựoc.
                  1. Trình dịch cho dsPIC xuất phát từ GNU nên sau khi hết hạn dùng 60 ngày thì C30 chỉ bị giới hạn ve dung lượng bộ nhớ (tức là chỉ còn dùng được 80% dung lượng Flash), nhưng là quá đủ đối với Sv/nghiên cứu, . . . . Hoặc sử dung gcc của GNU để dịch miễn phí. Tất nhiên có một cách để sử dụng C30 lâu dài (ko tính *****) nhưng lằng nhằng mà cũng ko cần thiết lắm.
                  2. Bộ nạp có thể sử dụng: ICD2 (tự làm/mua), GTP-USB, . . . nhưng đơn giản nhất là sử dụng Bootloader (dùng google mà search thì mà có hàng rổ )
                  3. Chip sử dụng thì đầy rẫy sample, tùy sở thích, ứng dụng, . . .
                  Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

Mình cũng đang làm về DsPIC nhưng là con PIC24FJ128
                    1 số lệnh mình xem khác với lập trình cho dòng 16F
                    Bạn nào có hướng dẫn lập trình dùng Mplab C30 cho mình với được không?Mình đọc lệnh mà không hiểu gì?
                    Thank cả nhà!

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X