Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các Bác cho hỏi về 16F877A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các Bác cho hỏi về 16F877A

Tôi có con pic877A nạp 1 CT trên mạng các bác cho hỏi tai sao tôi cắm trên bo test thi chay OK nhưng toi cứ chuyển qua mạch in hoặc trên bo đục lỗ thì nó không chạy là làm sao vậy, tôi đã kiểm tra rất kỹ nhưng không thấy hàn sai chỗ nào, các bác có cách nào kiểm tra xem tại sao nó không chạy không ????
    huyen

Đó là do bác kiểm tra , chứ ng khác kiểm tra thì chắc chắn tìm ra chỗ sai . Bo test thì OK , còn trên Bo tự làm thì k chạy , t khẳng định chắc chắn 1 điều là bo tự làm có vấn đề . Cách tìm lỗi
    1) xem bộ dao động thạch anh + tụ dao động mắc đúng chưa ? Dây có chạm chỗ nào k ? thừong con 877A này dùng 4M + 22p
    2) Xem chân MCLR (tức chân 1) đo thử đc 5v chưa ? chỉ cần kéo trở 10k lên dưong nguồn cho chân này là đủ , k cần thêm tụ hay diode j cho phức tạp cả
    3) Đo chân 11, 32 và 21 , 31 xem đã có áp cấp đúng 5v chưa
    4) Xong 3 điều kiện trên , nếu OK tất , pác viết thử xuất 0 delay1s 1 delay1s 0 ...1 ....chân nào đó vd (RA2) , rồid lấy đồng hồ đo , nếu đúng kim dao động 0-5v trên chân đó thì mạch đã chạy

Comment

Mạch của tôi dùng thạch anh 20M+22p chan MCLR đươcj nối với Vcc = 1 trở 1K theo như sơ đồ thiết kế, tôi đã kiểm tra rất kỹ nhưng chưa thấy sai gì, trước tôi cắm lên bo test noc chạy chập trờn cuối cung phải căm thêm 1 tu 0.1Mf vao chân 31,32 để dập nhiễu nó mới chạy. các Bác cho tôi hỏi có khi nào dùng thạch anh tần số lớn quá dẫn đến nhiễu làm Pic không chạy không????, các bác có kinh nghiệm cho xin vai lời chỉ giáo vì tôi làm con này là con đầu tiên lên chưa co kinh nghiệm (mai tôi chụp anh các bác kiểm tra giùm ạ)
      huyen

Comment

Ko thể vì thạch anh cao mà ko chạy đâu! Dùng thạch anh cao hay thấp thì do bạn khai báo trong chương trình mà! Chỗ Fuse ấy
        Bạn lấy đồng hồ kiểm tra kĩ từng chân vào nhiều chỗ chập mà nhìn ko biết đc đâu!
        Web:
        ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
        -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Cám ơn các bác tôi đã tìm ra lỗi đó là vi khi chuyển sang bo đục lỗ tôi đã nhìn mặt trên nhưng lại hàn mặt dưới đâm ra bị lộn chân xuất ra LCD, Cám ơn các bác chỉ bảo rất nhiều, đó cũng là kinh nghiệm để học hỏi dần.
          huyen

Comment

Về tác giả

Collapse

sonhn Tìm hiểu thêm về sonhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X