Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần trợ giúp về code ccs cho truyền thông rs485

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần trợ giúp về code ccs cho truyền thông rs485

Chào ACE trong diễn đàn, em đang làm đồ án về PIC, truyền thông rs485 gồm có 1 master 2 slave (pic 16f887 hết)
    Phần cứng như ở file mô phỏng của em

cho em hỏi là giờ muốn lập trình 1 đoạn code nhỏ làm công việc như sau:
    slave1 gửi ký tự 'a' lên master
    slave2 gửi ký tự 'b' lêb master
    master sẻ hiển thị 2 ký tự đó lên LCD
    Mong nhận đc sự trợ giúp từ mọi người, đồ án của em phức tạp hơn bài toán này, em chỉ mong nhận đc sự trợ giúp để phát triển nó lên
    Em xin cảm ơn

bạn làm đk về RS485 chưa mình cũng mới đang tìm hiểu về nó bạn làm được rùi gửi cho mình bài xem code và mô phỏng được không thank ban nhìu
    bạn gửi vào mail yeukhongnhatphai@gmail.com nhé

Comment

bạn viết code giao tiếp trên bộ uart của pic còn đường truyền 485 sẽ dược ic chuyển đổi chuyển không cần quân tâm nữa. tuy nhiên bạn cần lưu ý một số vấn đề sau:
      - vì toàn bộ các thành viên trong mạng đều nhận được bản tin trên dường truyền nên cần định địa chỉ cho từng thành viên trong mạng. các thành viên chỉ xử lý thông tin khi nhạn dược bản tin dúng địa chỉ của mình
      . ví dụ: con1 địa chỉ là 1 con 2 địa chỉ là 2
      . con 1 chỉ xửa lý các thông tin bắt đầu là 0x3a, 0x01, ..............
      . con 2 chỉ xửa lý các thông tin bắt đầu là 0x3a, 0x02, ..............
      . với 0x3a là bít bắt đầu fame truyền
      - rs485 là mạng bán song công tức là trên đường truyền chỉ có thể có 1 thành viên được gửi thông tin, master sẽ lần lượt hỏi các thành viên trong mạng các thành viện sẽ trả lời khi được hỏi như vậy sẽ không có trường hợp 2 thành viên trong mạng gửi thông tin cùng 1 lúc lên đường truyền
      - các slave không thể tự thông tin lên cho master mà nó chỉ gửi thông tin khi được hỏi mà thôi, có thể bạn sẽ cần một buffer để lưu các thông tin cần gửi và thông tin này sẽ được gửi cho master khi được hỏi

Comment

Về tác giả

Collapse

khanh my Tìm hiểu thêm về khanh my

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X