Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình AVR bằng CodeVisionAVR C Compiler cho người mới bắt đầu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

uart thì thế nào nhỉ, mình đang làm con atmega 8 thử truyền dữ liệu với máy tính nhưng chẳng bít thế nào. Các bạn cho mình hỏi:
    -Làm thế nào để truyền một ký tự từ lcd lên máy tính, và truyền ngược ký tự đó trở lại.
    -Làm thế nào để truyền dữ liệu từ một kênh ad lên máy tính...

Comment

cảm ơn mọi người.Mãi mình mới biết là mình dùng bản evaluation nên thiếu thư viện.Bây giờ kiếm đc bản full rồi.
      Last edited by khanh248; 28-10-2008, 21:02.

Comment

help me

mọi người ơi giúp mình với.bài tập mình là đọc nhiệt độ từ con LM35 để xuất lên máy tính dùng teechart + vb.cái khó của mình là viết code cho con vdk atmega 32.làm sao xử lý cho nó xuất ra thằng teechart đúng giá trị đó.ví dụ là con lm35 đọc nhiệt độ là 38 thì thằng teechart hiểu và xuất ra đúng 38.
        mong các cao thủ chỉ giáo

Comment

các anh ơi cho em hỏi xíu:
          có ai hiểu lệnh này không chỉ em với:
          void ftoa(float n, unsigned char decimals, char *str)
          em không biết sử dụng câu lệnh này như thế nào hết.nhớ các anh chỉ giúp.cảm ơn nhiều!ah mình đã đọc help rồi nhưng vẫn không hiểu.nếu có thí dụ thì cho em xin.

Comment

các cao thủ cho hỏi : sao dạo này Codevision của mình hay lỗi thế nhỉ ? câu lệnh đơn giản cũng ko chạy được , có phải do bản ***** nên nó thế ko? mình dùng bản 1.24.6
            Ví dụ như :
            viết for (i=0;i<4;i++) {...} thi ko chạy
            viết
            i=0 ; {...};
            i=1 ; {...};
            i=2 ; {...};
            i=3 ; {...};
            thì nó lại chạy,
            còn nhiều lỗi vớ vẩn nữa !!! điên thật

sorry , mình chưa đọc chương trình của bạn trch
            Last edited by hiodong; 02-11-2008, 09:53.
            Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Nguyên văn bởi trch Xem bài viết
              các anh ơi cho em hỏi xíu:
              có ai hiểu lệnh này không chỉ em với:
              void ftoa(float n, unsigned char decimals, char *str)
              em không biết sử dụng câu lệnh này như thế nào hết.nhớ các anh chỉ giúp.cảm ơn nhiều!ah mình đã đọc help rồi nhưng vẫn không hiểu.nếu có thí dụ thì cho em xin.
              Hàm này đổi một số thực ra chuỗi. Ex: 1.23 thành chuỗi "1.23", để có thể xuất ra LCD, hoặc truyền dữ liệu...
              thông số thứ nhất: số thực cần đổi
              thông số thứ hai: số thập phân sau dấu chấm
              thông số thứ ba: vùng đệm chứa kết quả

Code:
              float f;
              buff unsigned char[10];

void main(void)
              {
                  f=1.2345;
                  ftoa(f,2,buff);
                  // lúc này buff[0]='1';buff[1]='.';buff[2]='2';buff[3]='3';buff[4]=0;

}
              @hiodong
              Nguyên văn bởi hiodong
              ex : ftoa(10, 20,30) thì n = 10, decimals = 20 , *str = 30
              ????
              More friends more foods

Comment

chào mọi người . em mới gia nhập có gì mong các tiền bối giúp đỡ !!!

Comment

Mình đang lập trình cho Atmega128/SMD. Dùng WinAVR. Có Huynh nào sành về trình dịch này không? Chỉ mỉnh với!
                  Mail: lamvantruongthdt06d@yahoo.com
                  Nhận làm mạch in, thiết kế board theo yêu cầu, cung cấp các loại linh kiện sĩ và lẽ ....

Comment

bạn đã cài codevision hay bascom chưa. trong thư mục càii đặt có example mẫu bạn tha hồ tham khảo.
                    thứ hai là phải có phần cứng ổn để test.
                    chúc bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
                      các cao thủ cho hỏi : sao dạo này Codevision của mình hay lỗi thế nhỉ ? câu lệnh đơn giản cũng ko chạy được , có phải do bản ***** nên nó thế ko? mình dùng bản 1.24.6
                      Ví dụ như :
                      viết for (i=0;i<4;i++) {...} thi ko chạy
                      viết
                      i=0 ; {...};
                      i=1 ; {...};
                      i=2 ; {...};
                      i=3 ; {...};
                      thì nó lại chạy,
                      trình dịch báo những lỗi gì ?
                      Last edited by pavo_lusa; 16-02-2009, 15:56.
                      :-)

Comment

cái C codevision này có hỗ trợ hệ rtos nào không nhỉ? em đọc cái freertos mà nản.

Comment

cac bac oi minh co bai nay muon hoi ne :minh có chip avr dieu khien 3led sao cho 1led sang 1 thoi gian thi tu tat va chuyen sang led khac cac bac giup cho minh ha

Comment

Nguyên văn bởi lethediep Xem bài viết
                            cac bac oi minh co bai nay muon hoi ne :minh có chip avr dieu khien 3led sao cho 1led sang 1 thoi gian thi tu tat va chuyen sang led khac cac bac giup cho minh ha
                            - Đầu tiên chọn 3 chân của AVR mà bạn muốn kết nối với LED, mức logic cho LED sáng.
                            - Thiết lập các chân kết nối với 3 LED là ngõ ra, tức là phải thiết lập các bit trên thanh ghi DDRx (x là thứ tự port A, B, C, D..) tương ứng với các chân kết nối với LED.
                            - Gán các giá trị 0 hay 1 cho port kết nối với LED để LED sáng.
                            - Gọi chương trình delay_ms() hay delay_us có sẵn trong thư viện delay.h (phải khai báo)
                            ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                            ví dụ: kết nối 3 led lần lượt với các chân PC0.2..0 của PORTC. Led sáng mức 1.

PORTC=0x00;
                            DDRC=0x07; // 0x07 = 00000111 tức là 3 chân PC0.2..0 của PORTC là ngo ra, còn lại ngõ vào

while(1)
                            {
                            PORTC=0x01;
                            delay_ms(500);

PORTC=0x02;
                            delay_ms(500);

PORTC=0x04;
                            delay_ms(500);
                            }

Toi chỉ viết được trên C mà thôi. Chúc bạn thành công.

Comment

post nhiều nhiều nữa đi các anh em mới học nên cần nhiều bài mẫu để tham khảo! mấy anh viết các chương trình điều chỉnh tốc độ động cơ dùng pwm ấy ! viết sao càng đơn giản dễ hiêu một chút em caonf gà mờ lắm nên chưa hiểu rõ lắm!

Comment

Các đại ca ơi!!!em mới học codevision AVR!Theo em biết nó chỉ khởi tạo cho LCD ở chế độ 4 bit.Vậy ở chế độ 8 bit thì em phải khởi tạo các hàm con như thế nào ạ.
                                Em tìm mãi chẳng thấy bài viết nào cụ thể cả.Anh nào biết thì post lên em xem với ah.
                                Nếu ai có chương trình viết bằng C thì càng tốt ah.Chương trình đơn giản như hiển thị kí tự trên LCD ở chế độ 8 bit thì càng hay.
                                Em xin cảm ơn trước nhé!!!!!!!!!!
                                gmail của em là
                                nhom6.cdt4@gmail.com
                                perkobo

Comment

Về tác giả

Collapse

anhxtanh3087 Tìm hiểu thêm về anhxtanh3087

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X