Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sự giống và khác nhau giữa Encoder và tachometer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sự giống và khác nhau giữa Encoder và tachometer

Em không biết gửi bài này vào đâu , nhưng em là fan của AVR ,nên cho em mạo mụi hỏi sự giống và khác nhau giữa encoder và tachometer ?
    Em có 1 cái tachometer 1000xung/vòng , có đủ 3 pha A B Z
    Mà ko hiểu lắm về sự khác nhau giữa encoder và tacho
    Cái này người ta gọi là cái gì ?
    Last edited by hoacucvang; 21-10-2008, 02:41.

Nguyên văn bởi hoacucvang Xem bài viết
    Em không biết gửi bài này vào đâu , nhưng em là fan của AVR ,nên cho em mạo mụi hỏi sự giống và khác nhau giữa encoder và tachometer ?
    Chỉ đứng ở góc độ hẹp:

Encoder mã hóa ra xung!

Tachometer hiển thị ra số xung!

Còn góc độ rộng : khác nhau nhiều thứ xa lắc ngay từ cái tên gọi....

Comment

Hì hì , cảm ơn anh Giang nhiều , em là dân kinh tế nên
      Còn cái trong hình người ta gọi là cái gì nhỉ ?

Comment

Hì hì , cảm ơn anh Giang nhiều , em là dân kinh tế nên
        Còn cái trong hình người ta gọi là cái gì nhỉ ?
        chịu!

theo hình nếu nó là motor thì là DC servo motor

Comment

Cái này người ta gọi là cái gì ?
          Chào ban,
          Hình như có một sự lầm lẫn ở đây, cái bạn có là 1000xung/vòng, 3 pha A, B, Z thì theo ký hiệu nó phải là Encoder chứ.
          Theo mình hiểu, sự khác nhau giữa Enc và Tacho là: Cả hai đều là thiết bị để giám sát số vòng quay của thiết bị, Enc mã hoá số theo các xung A, B, Z(một số loại còn có /A,/B, U, V, W,..) được đặc trưng bằng số xung/vòng, còn Tacho mã hoá theo analog và được đặc trưng bởi điện áp/vòng ở ngõ ra, và có 2 loại là tacho AC và tacho DC.
          Còn trên cái hình của bạn thì hình như nó là động cơ DC có phần hồi tiếp tốc độ dùng Enc.

Comment

Đồng ý với napo4 về encoder. Riêng về Tacho thì nó là cảm biến vận tốc. Đầu ra của tachometer là điện áp tỷ lệ với tốc độ quay của động cơ.
            Tên của nó có chữ meter nhưng ko có nghĩa là nó là thiết bị hiển thị đâu nhé. Đừng nhầm nhọt sang trồng trọt.
            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
            Mob: 0982.083.106

Comment

Túm lại, encoder là một bộ phận/thành phần của tachometer, nếu thiếu phần encoder thì tachometer không thể đọc xung được.
              Còn trên cái hình của bạn thì hình như nó là động cơ DC có phần hồi tiếp tốc độ dùng Enc.
              đúng rùi đó, hai sợi đỏ đen là cấp nguồn, còn các sợi còn lại là cho encoder, cái này nhiều dây vậy chắc là loại encoder có thể phát hiện motor tiến/lùi (so pha 2 xung)
              Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
                Nếu thiếu phần encoder thì tachometer không thể đọc xung được.
                Đừng kết luận vội bạn.
                Tachometer hoạt động bằng hiệu ứng điện từ.
                Hiện trong tầm kiến thức của mình.
                Có một số loại tachometer:
                -Tachometer hoạt động kiểu máy phát điện DC
                -Tachometer hoạt động kiểu máy phát điện 3 pha.
                -Loại dùng encoder chuyển ra trong công nghiệp người ta hok xài.Mà nếu xài thì bản thân hệ xử lý dùng trực tiếp Encoder để làm việc đó.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
                Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_thaibk Xem bài viết
                  Đừng kết luận vội bạn.
                  Tachometer hoạt động bằng hiệu ứng điện từ.
                  Hiện trong tầm kiến thức của mình.
                  Có một số loại tachometer:
                  -Tachometer hoạt động kiểu máy phát điện DC
                  -Tachometer hoạt động kiểu máy phát điện 3 pha.
                  -Loại dùng encoder chuyển ra trong công nghiệp người ta hok xài.Mà nếu xài thì bản thân hệ xử lý dùng trực tiếp Encoder để làm việc đó
                  Mình đoán bạn cho rằng encoder là optical sensor. Không, encoder mình muốn nói ở đây gồm cả hall sensor, current sensor, ADC hay bất kỳ cái gì có thể thu thập được tín hiệu xung quay
                  Đẹp từng kilomét

Comment

Túm lại, encoder là một bộ phận/thành phần của tachometer, nếu thiếu phần encoder thì tachometer không thể đọc xung được.
                    Theo mình thì Tín hiệu encoder đưa về là dạng xung (số xung/1 vòng quay)
                    Tachometer: tín hiệu đưa về là tín hiệu điện áp (vôn/1 nghìn vòng quay/1 phút)

Comment

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
                      Mình đoán bạn cho rằng encoder là optical sensor. Không, encoder mình muốn nói ở đây gồm cả hall sensor, current sensor, ADC hay bất kỳ cái gì có thể thu thập được tín hiệu xung quay
                      Bác đang nhầm cơ bản đấy. Cái này em đã giải thích ở post #6 trong luồng này rồi đấy.
                      AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                      Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                      Mob: 0982.083.106

Comment

Đi vòng vòng, ghé Wiki tìm được cái này, các bác coi thử coi sao :
                        A tachometer is an instrument that measures the rotation speed of a shaft or disk, as in a motor or other machine. The device usually displays the revolutions per minute (RPM) on a calibrated analog dial, but digital displays are increasingly common. The term comes from Greek Ταχος, tachos, "speed", and metron, "to measure".
                        Theo em nghĩ đơn giản thế này: Tachometer(tín hiệu ra analog) chỉ có khả năng đo RPM còn encoder(tín hiệu ra digital) có khả năng đo cả góc xoay...
                        Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
                        Có gì đâu một buổi chiều.
                        Kề dao lên cổ yêu hay chết .
                        Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
                        Apple

Comment

Encoder như tên gọi của nó, là bộ mã hóa (có qui luật chuẩn)

Tachometer chỉ là một bộ đọc đại lượng này sang đại lượng khác, cái đại lượng khác đó có nhiều loại tùy theo yêu cầu người dùng.

Comment

Bác đang nhầm cơ bản đấy. Cái này em đã giải thích ở post #6 trong luồng này rồi đấy.
                            Vâng, em sai đứt đuôi rồi. Chỉ thắc mắc là giờ không biết gọi tên cái thằng thu thập tín hiệu đó là gì để khỏi bị mắng đây
                            Đẹp từng kilomét

Comment

Mình có 1 con Encoder để kiểm soát sự hoạt động của 1 motor.Vừa rồi nó bị hỏng không đưa tín hiệu về PLC ( ở đây mình có 2 đường tín hiệu 1 báo tốc độ 1 báo phần trăm tải ). trên nó có 8 đầu dây mình chỉ biết 2 dây nguồn 24v còn 6 đầu còn lại không biết nó là gì. có ai biết không cho mình biét với. cảm ơn nhé. Mail của mình : Phamsuvs@gmail.com
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hoacucvang Tìm hiểu thêm về hoacucvang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X