Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Pin Change Interrupt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Pin Change Interrupt

Chào các bạn, mình mới làm quen một thời gian với AVR, cụ thể là ATtiny13. Do yêu cầu của người hướng dẫn, mình phải chuyển qua làm việc với ATMega16. Mình có sử dụng thuật toán áp dụng chức năng Pin Change Interrupt với ATtiny13. Tuy nhiên khi nhảy sang ATMega16 thì lại không thấy có chức năng này. Không biết bạn nào đã làm việc với ATMega16 và đã từng viết phần mềm có chức năng như Pin Change Interrupt voi ATMega16 chưa?
    Cảm ơn các bạn đã đọc và gợi ý.
    Thân,
    AT

Chuyển qua dòng mega thì bạn dùng các chân INT0,1, mở chức năng ngắt ngoài - External Interrupt; config để nó nhận biết sự thay đổi mức logic ở ngõ vào (MCUCR:ISCn1,0 = 0,1) là thành PCI như tiny13
    Đẹp từng kilomét

Comment

Chào bạn, Attiny 13 có số chân rất ít nên được tích hợp tính năng Pin Change Interrupt ở các chân PCINT5..0 (tính năng này tương tự của PIC) để tăng tính linh hoạt cho người dùng. Atmega16 do đòi hỏi phải thực thi được nhiều tác vụ quan trọng hơn ngoài ngắt ngoài nên chức năng Pin Change Interrupt được cắt giảm đi nhưng thay vào đó có chỉ còn ở INT0 và INT1 , INT2(chỉ có khả năng ngắt theo cạnh).

Trong thanh ghi MCUCR của mega16 có các bít ISC00..01, ISC10..11 thực hiện việc chọn ngắt theo cạnh lên, xuống, mức thấp hay theo kiểu đổi mức (any logical change), any logical change chính là chức năng pin change interrupt.

Sorry Kilodeth, vừa viết xog thấy bài của bác roài, lại ko biết cách xóa bài, bác thông cảm
      Last edited by apple; 21-10-2008, 14:28.
      Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
      Có gì đâu một buổi chiều.
      Kề dao lên cổ yêu hay chết .
      Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
      Apple

Comment

Cảm ơn hai bạn nhé. Rất mong tiếp tục được trao đổi.
        Thân,
        AT

Comment

Nguyên văn bởi apple Xem bài viết
          Chào bạn, Attiny 13 có số chân rất ít nên được tích hợp tính năng Pin Change Interrupt ở các chân PCINT5..0 (tính năng này tương tự của PIC) để tăng tính linh hoạt cho người dùng. Atmega16 do đòi hỏi phải thực thi được nhiều tác vụ quan trọng hơn ngoài ngắt ngoài nên chức năng Pin Change Interrupt được cắt giảm đi nhưng thay vào đó có chỉ còn ở INT0 và INT1 , INT2(chỉ có khả năng ngắt theo cạnh).

Trong thanh ghi MCUCR của mega16 có các bít ISC00..01, ISC10..11 thực hiện việc chọn ngắt theo cạnh lên, xuống, mức thấp hay theo kiểu đổi mức (any logical change), any logical change chính là chức năng pin change interrupt.

Sorry Kilodeth, vừa viết xog thấy bài của bác roài, lại ko biết cách xóa bài, bác thông cảm
          Các bác giải thích thế ko ổn. Con 162 chân cẳng cũng nhiều chức năng cũng lắm nhưng vãn có PCINT. Túm cái lại là em 16 ko có ngắt loại này. Thía thôi. Tuy nhiên , mấy ngắt ngoài của chú 16 cũng có tính năng tương tự.
          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
          Mob: 0982.083.106

Comment

Đúng như bác VNARMY, Các bác giải thích thế kia dễ gây hiểu lầm, Mega16 không có chức năng này
            *** Thành viên không biết gì về điện ***

Comment

ghi nhận...ghi nhận góp ý của các bác, rút kinh nghiệm. Viết càng ngắn càng tốt ... ko gây hiểu lầm..

Các bác cho e hỏi cách xóa bài mình mới viết xong nếu cảm thấy ko ổn hoặc bị trùng với người khác thế nào ấy nhẩy, e hơi trong việc dùng các công cụ của diễn đàn.
              Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
              Có gì đâu một buổi chiều.
              Kề dao lên cổ yêu hay chết .
              Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
              Apple

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuanvu Tìm hiểu thêm về anhtuanvu

Bài viết mới nhất

Collapse