Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR - Đo tốc độ xe đạp .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AVR - Đo tốc độ xe đạp .

Với sinh viên nghèo ở trọ học ở Tp HCM thì việc dùng xe đạp để học tập , dạy kèm , xin việc làm là khá phổ biến . Em tuy học ngành xây dựng nhưng cũng đam mê điện tử , cũng tìm tòi tự nghiên cứu về AVR . Em muốn những gì mình học được phải luôn đi đôi với hành nên có ý định làm 1 bộ đồng hồ đo tốc độ xe đạp với chi phí rẻ , tự làm .
    Em dùng 1 con AVR ATTiny nhỏ gọn và tiêt kiệm pin , hiển thị ra led 7 đoạn . Trên bánh trước xe đạp em có gắn 1 cái đĩa tròn , trên đĩa có 1 vị trí được gắn nam châm , .Thuật toán và chương trình em đã viết xong . Tuy nhiên em đang gặp khó khăn trong việc lựa chọn IC cảm ứng từ .
    Em có mua 1 công tắc REED giá 3.000đ ở Nhật Tảo ( nó là 1 ống thuỷ tinh , khi có nam châm tới gần thì nó dẫn ) , tuy nhiên con này không được nhạy cho lắm , phải để thiệt gần mới cảm ứng được .
    Em xin hỏi các anh chị nên lựa loại IC nào có bán ở Nhật Tảo ( hoặc tháo trong món gì ra cũng được ) nhạy 1 chút :khoảng cách nam châm khoảng 8mm mà nó có thể cảm ứng được .( cục nam châm to bằng viên bi hồi nhỏ em hay chơi )
    Last edited by hoacucvang; 21-11-2008, 07:35.

Em có nghe nói về con HMC 1001 , ở đâu bán con này ? Độ nhạy nó tốt không ?

Hic mà thôi , con này đắt quá , không hợp với sv .
    Last edited by hoacucvang; 20-11-2008, 01:11.

Comment

Buồn quá , chả ai giúp em cả .

Comment

Tôi cũng đã làm cái đại loại như này, đếm vòng quay của bánh xe bằng nan hoa.
        ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
        ▄▅██████▅▄▃▂
        ████████████████
        ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Bạn LuuLinh có ý kiến gì không ?

Comment

Nếu không tự làm được vậy thì mua vậy ? Ai biết chỗ bán cảm biến từ , giá khoảng bao nhiu ?

Comment

Em đã làm được rồi , tốn 10.000 , hi hi

Comment

AAAAAAAAAAAAAAAAAA
                Bạn hoacucvang..........cùng ý tưởng với mình oi````````````..............hồi nghĩ hè năm 11 mình cũng làm cái này..........nhưng hồi đó mình hok bít về lập trình chíp, chỉ xài vài con 4017 đối nối với nhau òi suy số vòng bánh xe ra Km thôi.........mình gắn mass cho xe, òi cài 1 cái dây nhỏ có gắn đầu nối điện......rồi gắn vào cho nó cạ nhẹ với tăm xe đạp......mạch chạy được nhưng hơi bị nhiểu xung....
                Bi h mình muốn làm lại nó, có có ý tưởng nam châm như bạn nhưng mình chưa rành mấy về lập trình, mình đang học 8051.........hi`````````` bạn có thể send sơ đồ mạch cho mình được hok ? ..........bạn có thể cho mình xin nick để hỏi 1 vài vấn đề được hok ???? hiện tại mình đang là sinh viên năm đầu khoa điện tự đọng hóa !!!!!!!!

Comment

hồi trước mình cũng có làm 1 cái máy đo quãng đường xe đap thế này: hàn 1 miếng đồng nhỏ trên 1 tăm xe đạp, trên phuộc trước xe gắn 1 lò xo bút bi => thành 1 tiếp điểm, mỗi khi bánh xe quay 1 vòng thì tiếp điểm tiếp xúc 1 lần. nối 2 dây của tiếp điểm đó vào dấu "=" của 1 máy tính bỏ túi. trên máy tính, ta bấm "2" + "+" + "+". mỗi khi bánh xe quay 1 vòng thì máy tính sẽ đếm lên 2 (chu vi bánh xe đạp của mình là 2.02m) => quãng đường xe đi. Cái này làm hồi cuối năm lớp 9, chưa biết gì về điện ^^
                  Bạn hoacucvang có giải pháp gì hay ko?
                  Mình cũng định làm mạch đo quãng đường và vận tốc xe đạp, định làm theo kiểu cái mobin guitar đó, ở đây mỗi khi 1 tăm xe quét qua cuộn dây sẽ tạo nên 1 xung, nhưng quấn thử cuộn dây rồi thử thì ko được.
                  Bạn có giải pháp gì hay?
                  Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

dùng mát hồng ngoại, phát thu gắn trên cagn xe, nan xe gắn 1 miếng phản xạ

thân

Comment

Nguyên văn bởi tivoi Xem bài viết
                      dùng mát hồng ngoại, phát thu gắn trên cagn xe, nan xe gắn 1 miếng phản xạ

thân

Dùng hồng ngoại kiểu đó không ổn đâu bạn , bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh . Tốt nhất là dùng cảm ứng từ , chỉ cần 10.000 là bạn có thể chế được 1 thiết bị cảm
                      ứng từ rất nhạy trong bán kính 20mm

Comment

chế thế nào hả bạn?
                        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

dùng tử trường được thì tốt quá rồi còn dì

Comment

bạn hoa cúc vàng có thể cho sơ đồ đó được hok........nếu có thì có thể cho mình xin cái sơ đồ thuật toán avr được hok...mặc dù minh fhok bít gì về avr...nhưng có thể làm được.....thân!!!

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                              chế thế nào hả bạn?
                              Mình mua 1 ổ CD rom còn xài tốt giá 30.000 , tháo lấy cái spin motor của nó , ngay cái spin motor có 3 con IC 4 chân cảm ứng rất nhỏ gọi là hall sensor . Dùng
                              con đó để cảm ứng rất là nhạy , để khoảng cách 20 mm mà nó vẫn cảm ứng được ( cục nam châm nhỏ lấy từ loa dtdd) .
                              Tính ra làm 1 con 10.000 . 3 con 30.000
                              Giờ thấy mình ngu quá , mua 1 ổ ve chai khoảng 10.000 , tha hồ mà lấy , hi hi ......

Comment

Về tác giả

Collapse

hoacucvang Tìm hiểu thêm về hoacucvang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X