Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi khi nạp avr

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi khi nạp avr

Em dùng mạch nạp stk 200/300 nạp cho mega16 thỉnh thoảng nó cứ hiện lỗi mà không biết ở cái gì ,nhờ các bác giải đáp giúp,em đã thay thử 2 con mega16 mà vẫn ko được
    Attached Files
    Last edited by toan3idtvdk; 08-05-2009, 21:11.
    toanbk3i

Lỗi khi nạp AVR

tình hình la mình mình nạp cho con ATmega16 cua minh bằng codevisionC sử dụng mạch nạp AVR910 thì thấy có lỗi sau

có bác nào biết thì chỉ hộ mình với.

thanks
    |

Comment

Lỗi trong mạch của bạn Toan3i là do khi nạp flash và kiểm tra lại thì phát hiện dữ liệu trong flash ko đúng với dữ liệu nạp. Khi bị như thế mình thường check cái "Check erasure" ở bên dưới, sau đó bạn thực hiện: Program-->Erasure chip va Program-->Blank check,làm đi làm lại vài lần, sau đó thử nạp lại bình thường. Nếu vẫn chưa được thì lặp lại thao tác trên.

Comment

Theo các bác thì đây có phải là lỗi do mạch nạp gây ra không nhỉ.Em dùng cả ISP programmer nạp cũng báo lỗi trên Flash
        toanbk3i

Comment

Nguyên văn bởi ericcantona Xem bài viết
          tình hình la mình mình nạp cho con ATmega16 cua minh bằng codevisionC sử dụng mạch nạp AVR910 thì thấy có lỗi sau

thanks
          như vậy là con ATmega16 của bạn đi rồi

Comment

@toan3idtvdk: Lỗi đó là do phần mềm CodeVisionAVR, sử dụng bất cứ mạch nạp nào cũng có thể phát sinh lỗi này, chỉ thỉnh thoảng mới bị chứ không thường xuyên, chưa có cách khắc phục nào khác ngoài cách mà zinix đã nói:
            ỗi trong mạch của bạn Toan3i là do khi nạp flash và kiểm tra lại thì phát hiện dữ liệu trong flash ko đúng với dữ liệu nạp. Khi bị như thế mình thường check cái "Check erasure" ở bên dưới, sau đó bạn thực hiện: Program-->Erasure chip va Program-->Blank check,làm đi làm lại vài lần, sau đó thử nạp lại bình thường. Nếu vẫn chưa được thì lặp lại thao tác trên.

@ericcantona
            : Trong trường hợp sử dụng CodeVisionAVR để nạp, lần nạp đầu tiên thành công, lần thứ 2 xuất hiện thông báo "AVRProg error entering programming mode" thì phần lớn là do các bạn vô tình nạp sai fuse bít, dẫn đến AVR không còn hoạt động. Tất nhiên là chíp chưa bị sao cả, tuy nhiên bạn cần đọc kỹ hơn về fuse bít để biết cách giúp con AVR của bạn hoạt động trở lại.
            Luồng này sẽ có ích cho bạn:
            http://dientuvietnam.net/forums/show...t=23847&page=2
            PNLab
            Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
            Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
            Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
            more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi ericcantona Xem bài viết

thanks
              Mình cũng bị cái lỗi này. Nhưng thay vì "AVR error entering programming mode"

thì của mình lại bị là "AVR error leaving programming mode"

Thử cả 2 con, nạp chả được gì cả...

Tức mình, cắm sang cổng USB khác thì lại Flash được...
              Vậy là nguyên nhân cũng có thể do cổng USB (cái này bị hoài, cùng một máy vi tính mà cổng này nhận USB tốt, cổng kia lại cà tưng )
              Last edited by Vniiks; 28-07-2009, 17:11.

Comment

Mình cũng bị tình cảnh tương tự, lúc thì lỗi này, lúc nó báo lỗi khác. Chẳng có ai hướng dẫn cho làm cả. Chết mất thôi. Lỗi, Lỗi. Lỗi. Lên các diễn đàn mà vẫn không thể giải quyết được! Ko biết dùng laptop nó có khác với PC ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

toan3idtvdk Tìm hiểu thêm về toan3idtvdk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X