Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp Ultrasonic sensor + AVR + GSM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao tiếp Ultrasonic sensor + AVR + GSM

Chào mọi người

Hiện mình đang làm đồ án về mạch cảm biến sóng siêu âm và gửi tin nhắn đến điện thoại di động để cảnh báo khi có người lạ xâm nhập vào nhà của chủ .Hiện tại mình chưa học qua AVR nhưng trên tinh thần " Việt " mình chọn luôn cái đồ án này .
    Giao tuyến giữa AVR và ultrasonic thì mình có cái mạch ở đây
    Ultrasonic được sử dụng có tần số 40Khz .Mình thấy cảm biến bây giờ hay dùng là SFR05 .
    Và mình cần có module GSM .Hiện chưa tìm được loại phù hợp.

Vậy có 1 số thắc mắc nhờ mọi người tư vấn và giải đáp :
    1.Loại cảm biến siêu âm mình nên dùng và tần số lựa chọn .Sao mình thấy con SFR05 có 5 chân mà 2 con transmitter và receiver trong sơ đồ trên có 4 chân àh .Phải chăng 1 chân trong SFR05 là nối đất và sử dụng chế độ 1 ( tách biệt kích hoạt và phản hồi ) .
    2.Một số module như 548 , 300CZ thì hỗ trợ cả GSM và GPRS .Nhưng mình chỉ cần GSM thôi .Vậy mình nên chọn loại nào là phù hợp với đề tài .

Ở mỗi phần thì các bạn có thể cho mình rõ hơn về cách kết nối cũng như đặc tính và cách sử dụng (có mạch thì tốt quá ).Cho mình tài liệu tham khảo chuẩn với .Và giá linh kiện rẻ tí vì mình chỉ là sinh viên thôi .

Và cuối cùng là : Hiện tại mình chưa biết dùng AVR cũng như mọi thứ kia chỉ biết mỗi 8051 .Vậy trên tinh thần "Việt " thì mình nghĩ nếu như mỗi anh em có thể giúp mình 1 tí và định hướng cho mình cần nghiên cứu những gì cũng như học về khía cạnh nào của AVR ( sử dụng ngắt, giao tuyến RS232 hay Timer ??? cái nào cần thiết ) thì quá tốt .

Thiết nghĩ nếu mỗi người chỉ cho mình 1 tí thì tất cả hợp lại sẽ rất quý báu và lớn lao cho mình cũng như phát huy được tinh thần của diễn đàn nói riêng và người "Việt Nam " nói chung .

Cảm ơn mọi người và chúc ngày cuối tuần vui vẻ , hạnh phúc .Có gì lỡ sai lời mong mọi người lượng thứ .
    P/S : không phải mình lười vì mình chỉ muốn đi đúng hướng và không lan man .

Dùng SRF05 là ổn đó bạn. Chi tiết cách dùng thì bạn xem trong datasheet nói rất chi tiết

Comment

Bạn có sơ đồ và code để ghép nối cho AVR và SFR05 không bạn ?
      Mình gà quá .Tìm mãi không thấy .

Comment

ban co the gui link da_ta_sheet cua sfr 05 ko,minh cung dang lam bai tap lon',do khoang cach' ma minh chua bit nhiu ve pic cung nhu sfr05,rat la dau đầu mong cac` ban tra lời minh sớm nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

salinh Tìm hiểu thêm về salinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X