Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help led matrix with Atmega 32-codevission avr

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help led matrix with Atmega 32-codevission avr

Chào mọi người!em mới học vi điều khiển nên chưa biết được nhiều loại vi điều khiển với ngôn ngữ lập trình cho từng loại cho lắm.Em lập topic này mong nhận được sự giúp đỡ của các anh và các bạn.
    Em xem trong diễn đàn mình thường hay dùng họ 89,theo em biết thì nó được viết bằng ngôn ngữ lập trình Assembly(ngôn ngữ này em chưa được học) nên em cũng không hiểu lắm về các chương trình mà các anh trao đổi nhau trên mạng.
    Em đang được học ngôn ngữ lập trình C với phần mềm codevission Avr,em tìm hiểu thì thấy phần mềm này bây giờ đang rất nhiều người dùng vì sự tiện lợi của nó.
    Hôm nay em xin đưa ra 1 chủ đề mong mọi ngừoi đóng góp ý kiến giúp đỡ em nâng cao khả năng lập trình C(vì em còn khá yếu).Em chưa nẳm rõ lắm về giải thuật quét led ma trận và khi mình sử dụng IC chốt (ví dụ như 74164,74595...) thì việc lập giả thuật như thế nào?
    Những câu hỏi của em có phần hơi cũ nhưng em mong nhận sự giúp đỡ của các anh.
    Chân thành cảm ơn trước nếu các anh và các bạn ghé đọc và giúp dỡ em!

Việc dùng 74595 khi quét led ma trận vì làm như vậy, khi quét theo hàng (hay theo cột), dữ liệu sẽ ra cùng lúc.

Comment

em chưa hiểu nhiều về 74595,anh có thể chỉ cho em được không?em mới thử dùng ic 74164 và 154 thôi.em chưa hiểu lắm nguyên lý hoạt động của nó và việc kích các chân để ic hoạt động.

Comment

http://elib.dtu.edu.vn/file/Ebook/1215.pdf
        bạn có thể sử dụng tài liệu này để bắt đầu làm quen với lập trình C cho AVR sử dụng codevision. Sử dụng Code Vision rất tiện vì phần mềm này hầu như hỗ trợ hết cho người lập trình.

Comment

Về tác giả

Collapse

bigdragon65 Tìm hiểu thêm về bigdragon65

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X