Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp về điều khiển động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp về điều khiển động cơ DC

mình mô phỏng mạch đk động cơ đc như trong hình nhưng động cơ ko quay.mong các bạn giúp đỡ .mình còn rất gà về phần mạch
    Attached Files

Nguyên văn bởi ironhide0101 Xem bài viết
    mình mô phỏng mạch đk động cơ đc như trong hình nhưng động cơ ko quay.mong các bạn giúp đỡ .mình còn rất gà về phần mạch
    Mạch điều khiển động cơ của bạn là mạch cầu H. Thường thì người ta ít khi sử dụng 4 trans ngược như mô phỏng mà sử dụng 2 thuận và 2 ngược.
    Ngoài ra việc bạn mô phỏng không chạy là vì phần nguồn cấp cho động cư như trong hình chắc chắn có điện áp là 5V. Trong khi động cơ bạn sử dụng là loại 12V do đó không cấp đủ dòng và điện áp để quay là bình thường. Bạn chuyển phần điện áp cấp cho động cơ là 12V thì sẽ OK ngay.

Comment

nếu mà bạn chỉ mô phỏng thì tốt nhất nên sử dụng l298 nhanh đơn giản mà chạy vù vù

Comment

Nguyên văn bởi ironhide0101 Xem bài viết
        chú ý nguồn cấp cho động cơ ko phải nguồn 5v cho vsl đâu nhé .thử 12v đi
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

mình đã hạ điện áp định mức của động cơ xuống 5V nhưng vẫn ko đc.mong các bạn chỉnh giúp.đây là link tải file mô phỏng trong proteus và file hex của atmega32 :
          dkdongco.rar
          mong các bạn giúp đỡ

Comment

Hi,
            Mạch kích của bác bị sai nguyên lý thì làm sao chạy được, bác nghiên cứu thêm mạch cầu H dùng cho inverter để chỉnh lại.
            Thân ái.
            Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
            Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Về tác giả

Collapse

ironhide0101 Tìm hiểu thêm về ironhide0101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X