Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Vấn đề cơ bản] Datasheet

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Vấn đề cơ bản] Datasheet

Em đọc datasheet thì con atmega32 :

Program memory size : Flash 32k byte

EEPROM : 1028 x 8 bit
    cho em hỏi là khi mình lập trình ra file hex nạp vào vđk thì nó sẽ ghi vào Program memory hay eeprom của vđk. Nếu vậy thì đó là giới hạn dung lượng file hex nạp vào của mình như vậy có đúng ko vậy ?

File hex sẽ được nạp vào bộ nhớ flash, còn khi m lập trình sử dụng EEPROM thì sẽ có 1 phần được nạp vào EEPROM (còn ko sử dụng ROM thì ROM sẽ trống). Lưu ý là dung lượng file hex báo trên máy tính không phải là dung lượng thực tế được nạp vào chip. Chip có dung lượng 32K thì có thể nạp file hex có dung lượng(máy tính báo) >32K rất nhiều.(chưa thử nên chưa rõ là bao nhiêu).
    WS:
    Blog:

Comment

Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
      File hex sẽ được nạp vào bộ nhớ flash, còn khi m lập trình sử dụng EEPROM thì sẽ có 1 phần được nạp vào EEPROM (còn ko sử dụng ROM thì ROM sẽ trống). Lưu ý là dung lượng file hex báo trên máy tính không phải là dung lượng thực tế được nạp vào chip. Chip có dung lượng 32K thì có thể nạp file hex có dung lượng(máy tính báo) >32K rất nhiều.(chưa thử nên chưa rõ là bao nhiêu).
      Thanks cậu phát

Cho mình hỏi thêm là cụ thể là file hex trên máy là 140k đi trong khi con ATmega32A-PU có 32kb flash và 1kb eeprom thì khi nạp vào thế nào. Mình hơi không hiểu vấn đề này lắm ?

Comment

Nguyên văn bởi davekieu Xem bài viết
        Thanks cậu phát

Cho mình hỏi thêm là cụ thể là file hex trên máy là 140k đi trong khi con ATmega32A-PU có 32kb flash và 1kb eeprom thì khi nạp vào thế nào. Mình hơi không hiểu vấn đề này lắm ?
        Cái dung lượng file hex trên máy báo b không cần để ý làm gì. B chỉ cần để ý khi dịch, ví dụ m dùng codevision thì khi dịch nó sẽ báo b đã dùng bao nhiêu %bộ nhớ, và dung lượng thực tế sẽ nạp vào chip là bao nhiêu. Nếu b lập trình với dung lượng quá dung lượng của chip thì chương trình dịch sẽ báo lỗi cho b ngay.
        WS:
        Blog:

Comment

có ai có tài liệu ATmega32A tiếng việt ko? Phần dịch datasheet

Comment

trên mạng có nhiều lắm mà em, search thử đi vào trang scribd.com tìm mấy cái luận văn về atmega32

Comment

Về tác giả

Collapse

davekieu Tìm hiểu thêm về davekieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X