Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi về Led 7 đoạn!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hỏi về Led 7 đoạn!!!

Làm cách nào để có thể kế nối 6 Led 7 đoạn Anode chung vào vi điều khiển 8051? Có ai biết chỉ giúp mình nhé!!

Có 2 phương pháp: chốt dữ liệu và quét led. Cụ thể thế nào thì cậu chịu khó tìm trên diễn đàn nhé, chủ đề này nhiều người nói lắm rồi.

Comment

Khó khăn gì đâu bạn? Nối các chân từ a -> g và chân dot của 6 LED lại với nhau như vậy là có 8 chân, 8 chân này vừa đủ 1 Port của VĐK, còn các 6 chân Anode kia nối qua 6 con transistor được kích bởi 6 chân của 1 Port VĐK.
      Xong rồi lập trình cho nó chạy thôi, đếm hay hiện thị nhiệt độ hay đồng hồ thì tuỳ bạn.

Comment

Sơ đồ nguyên lý của các kit VĐK 8951. Click
        Có sơ đồ mà bạn đang cần đó!
        Trong phần LED 7 đoạn bạn có thể kết nối LED theo 2 cách chính: không đa hợp và đa hợp.
        1. Theo kiểu không đa hợp: nghĩa là điều khiển các LED 7 đoạn độc lập, muốn hiển thị trên LED nào thì chỉ cần cấp dữ liệu cho LED đó.
        Để kết nối 6 LED 7 đoạn vào 8951 bạn dùng kiểu dữ liệu xuất ra dạng BCD và dùng 7447 (hoặc IC giải mã BCD sang 7 đoạn khác) để hiển thị. Như vậy, một port của VDK 8951 sẽ điều khiển được 2 LED (do mỗi port có 8 bit, mã BCD cần 4 bit). Cách này có ưu điểm là dễ hiểu, kết nối đơn giản, viết chương trình dễ nhưng có nhược điểm là muốn kết nối nhiều hơn 8 LED thì không được do 8951 chỉ có 4 port.

2. Theo kiểu đa hợp: có thể dùng để kết nối vô số LED (theo lý thuyết) mà chỉ cần dùng 1 port 8 bit (xuất mã 7 đoạn) hoặc 4 bit (xuất mã BCD) để cấp dữ liệu chung cho tất cả các LED và các port còn lại để điều khiển hiển thị LED. Lúc này, tất cả các đường dữ liệu vào LED đều được nối song song với nhau. Nguyên lý hiển thị sử dụng là nguyên lý hiển thị động hay gọi là phương pháp quét LED. Nguyên lý này lợi dụng tính chất lưu ảnh của mắt con người.
        Diễn đàn

Comment

Đây là sơ đồ nguyên lý chốt Led 7 đoạn. Bạn có thể tham khảo. Sơ đồ này dành cho 4 Led 7, tương tự như vậy bạn có thể vẽ thêm 2 Led_7 tiếp theo. Nếu bạn dùng phương pháp quét led thì sẽ tiếc kiệm đc rất nhiều về tiền bạc & diện tích chiếm dụng trên mạch.
          Attached Files

Comment

Xem thử cái này nhé
            Attached Files

Comment

1 con led 7 đoạn thì dùng 1 port, 4 led 7 đoạn thì dùng tới 4 Port, mà IC 8951 của chúng ta chỉ có đúng 4 port, không đủ để làm bàn phím ( 6 phím ) chỉnh thời gian để 4 con led này đếm ngược. Ví dụ mình nhấn phí 1 thì led 1 và 3 chạy từ 10s > 0s và led 2 , 4 thì chạy từ 8s > 0s.
              Có cách nào có thể tiết kiệm hơn không? chỉ dùng 1 con 8951 cho cả hệ thống

Comment

Dùng phương pháp quét sẽ tiết kiệm được các IO của vdk.
                Ví dụ: bạn dùng 8 led 7 đoạn với phương pháp quét, nếu sử dụng giải mã bằng 7447 hoặc 7448 thì chỉ cần 4 chân cho giải mã, quét led nếu ko qua IC ghi dịch thì cần 8 IO cho 8 con, nếu dùng thanh ghi dịch thì chỉ tốn 2 hay 3 chân gì đó ( ko nhớ rõ sơ đồ chân con ghi dich ) trong đó có 1 chân làm xung clock làm nhiệm vụ dịch các bít thôi. Vì vậy tiết kiệm vô cùng IO của vdk. Gắn càng nhiều thì vẫn thế, chỉ thêm vài con ghi dịch, 1 con 8 out thì 8*8 = 64 con led 7 đoạn trên 1 hàng

Comment

Nguyên văn bởi jackchan1987 Xem bài viết
                  1 con led 7 đoạn thì dùng 1 port, 4 led 7 đoạn thì dùng tới 4 Port, mà IC 8951 của chúng ta chỉ có đúng 4 port, không đủ để làm bàn phím ( 6 phím ) chỉnh thời gian để 4 con led này đếm ngược. Ví dụ mình nhấn phí 1 thì led 1 và 3 chạy từ 10s > 0s và led 2 , 4 thì chạy từ 8s > 0s.
                  Có cách nào có thể tiết kiệm hơn không? chỉ dùng 1 con 8951 cho cả hệ thống
                  Cách của mình đã nói ở trên chỉ mất 12 chân của VĐK, vẫn chưa tối ưu sao ?

Comment

Các bạn chưa xem hình của mình gởi len sao?
                    Vi file lớn quá nên mình nén lại, các bạn giải nén rồi xem nhé.
                    Để quét 6 led 7 đoạn chỉ cần dùng 14 chân port thôi. Các chân còn lại muốn làm gì thì làm.

Comment

Mình dùng 4 con led, chia làm 2 nhóm, nhóm 1 có 2 con led, 1 con làm hàng chục, 1 con làm hàng đơn vị (nhóm 2 cũng vậy). Mình phải viết ct như thế nào để khi mình nhấn phím 1, Nhóm led 1 sẽ nhảy từ 10s > 0s , còn nhóm led 2 sẽ nhảy từ 8s > 0s .(sử dụng cách quét led như các bạn đẽ nêu trên)

Comment

Hix. Sao mình ko xem được ảnh và file đính kèm nhỉ
                        Không biết ở Đà Nẵng thì nơi nào bán loại led 7 đoạn 7x4 hoặc 7x6 vậy ạ?

Comment

bạn big_sky!! mình đã xem file bạn gửi bạn cho hỏi tý về 4 nút nhấn bạn dùng nó để đếm lên, xuống và reset hay sao vậy? mình làm đề tài này vs con vdk P89V51RD2 nhưng chỉ 4 led 7 thui mình cũng dùng nút nhấn để điều khiển.

Comment

Về tác giả

Collapse

maiyeu2001 Tìm hiểu thêm về maiyeu2001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X