Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
    sorry bác là

while(encoder!=0)
    {
    while(encoder!=1)
    {
    dem+=1;
    }
    }

nhưng mà làm thế này thì khi encoder ở vị trí 0 thì nó sẽ +dem mãi và có khi là trong cùng 1 xung đưa đến nó có thể +dem nhiều lần

==>không ổn
    bác có cách nào có thể đếm được xung encoder không?
    thank bác
    cách lập trình của bạn là kiểu lập trình hỏi vòng (polling) tức là chỉ kiểm tra liên tục ở chân enconder .Cách lập trình này ko tối ưu ,do vi điều khiển chỉ lặp đi lặp lại các lệnh kiểm tra mà ko làm dc việc khác.Có thể dùng ngắt hay tốt nhất là dụng bộ counter của vi điều khiển để đếm.
    SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

• sư tỉ có thể send cho em tài liệu về vđk 8052 như tỉ đã giới thiệu được ko? Em xin cảm ơn trước. Em mới vào nghề nên chưa biết gì cả, nếu tỉ có những tài liệu gì hay mà có thể giúp em gia nhập nhanh vào đội ngũ điện tử xin chỉ giúp.

Comment

• cám ơn anh rất nhiều em đã tìm được rồi,đem so sánh lại thấy giống hệt những gì thấy viết nhưng em ko hiểu tại sao lệnh SJMP thì lại có:
        SJMP : (PC)<--(PC)+3
        (SP)<--(SP)+1
        AJMP addr 11 : (PC)<--(PC)+2
        (PC0-10)<--A0-10
        Vậy tại sao các lệnh LJMP và JMP@A+DPTR lại ko có (PC) được cộng thêm
        Attached Files

Comment

• Cám ơn a Zz_Bi_zZ nhé,để em làm thử xem sao,nhưng a viết quá ngắn gọn,em thì mới vào nghề nên....chắc khó khắn lắm đây.Mình có mấy quyền sách hay,muốn post lên,nhưng đang tìm cách Post nè.

Comment

• Đây nè,mình gửi cho những ai mới học nè,mình sưu tầm được đó
            http://files.myopera.com/vohieu2008/...eng%20Viet.pdf

Comment

• file đó nói về lập trình C cho VDK bằng tiếng việt 100%. Mình sẽ gửi tiếp nữa

Comment

• Còn đây là Nói về 8051 và các tập lệnh,cũng rất hay.

http://files.myopera.com/vohieu2008/...phan%20mem.pdf

Comment

• Còn anh em nào muốn mô phỏng VDK,không cần tốn tiền mua mạch kit,mua tùm lum thì dùng Proteus 7.1 đi. Em gửi cho mấy anh phần hướng dẫn sử dụng nè,dể hiểu lắm.Tiếng Việt
                  http://files.myopera.com/vohieu2008/...teus%207.1.pdf

Comment

• host này chậm quá ko vào được bạn ơi ! Bạn thử dùng esnips.com cũng được phết
                    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Khong da^u,mi`nh van down nhanh lam ma`!

Comment

• minh co hoc qua vdk nhung ma ban viet chung trinh kho hieu qua. Ban co the viet de hieu hon ko vay . AH neu ban viet dum minh chuong trinh cho led ma tran chay tu A den Z minh cam on nhieu nha. gui cho minh theo lobuoc64@yahoo.com.vn
                        thank

Comment

• em đang định làm một cái mạch nạp cho họ 8051 loại có cả con master ấy ,nhưng không có sơ đồ nguyên lý và filmware cho em nó,có bác nào có thì post lên cho anh em cùng sái với
                          dù sao thì học bọn 8051 này có cái mạch nạp nó dễ học hơn bao nhiêu chứ cứ theo thằng proteus ấy lắm lúc bực lắm

Comment

em đang định làm một cái mạch nạp cho họ 8051 loại có cả con master ấy ,nhưng không có sơ đồ nguyên lý và filmware cho em nó,có bác nào có thì post lên cho anh em cùng sái với
                            dù sao thì học bọn 8051 này có cái mạch nạp nó dễ học hơn bao nhiêu chứ cứ theo thằng proteus ấy lắm lúc bực lắm
                            u mới học , và nhất là học với họ 80 thì nên dùng chip S cho rẻ , mạch nạp ko phức tạp như chip C .

Comment

em đang định làm một cái mạch nạp cho họ 8051 loại có cả con master ấy ,nhưng không có sơ đồ nguyên lý và filmware cho em nó,có bác nào có thì post lên cho anh em cùng sái với
                              u mới học , và nhất là học với họ 80 thì nên dùng chip S cho rẻ , mạch nạp ko phức tạp như chip C . nạp wa cổng LPT

Comment

• Mình đang viết chương trình mô phòng chiếc calculator...do khả năng hạn hẹp,mình chỉ viết trên hợp ngữ với các phép toán cộng trừ các số dương đơn giản...và mình đang bí phép nhân và chia...ý tưởng thế này: khi mình dùng lệnh MUL AB; A sẽ lưu byte thấp B sẽ lưu byte cao của kết quả....(đối với các kết quả nhỏ hơn 255 thì có thể cho ra LED kết quả tại A nhưng những kết quả lớn hơn 255 sẽ tràn qua B)vậy làm cách nào có thể tìm ra con số thích hợp để xuất ra led 7 đoạn được vậy..mong các bạn giúp đỡ...
                                need help...
                                Last edited by simon; 18-05-2008, 12:31.

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X