Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đồng hồ số-dùng 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đồng hồ số-dùng 8051

Tôi thiết kế đồng hồ ,dùng con vi điều khiển 8051, khi tôi mô phỏng bằng proteus thì chạy rất ngon ,nhưng khi lắp mạch trên board thì led sáng rất yếu.Mọi người cho tôi một phương án nhé,tôi sắp phải nộp bài tập lớn ,nên mọi người giúp sớm sớm heng! rất cảm ơn.
    tôi gửi kèm lun code và mạch mô phỏng để các huynh đệ nghiên cứu lun.
    Attached Files
    Last edited by cducbk; 10-05-2008, 22:20.

Xem chương trình của bạn viết thật "khủng quá", sơ đồ phần cứng sao bạn không kết nối như sau:

Mình gửi cho bạn một chương trình đồng hồ số để tham khảo nhé!
    Attached Files

Comment

bài mạch của cậu lắp thử trên board chưa? chạy ngon không?

Comment

Cảm ơn bác đã chia sẻ!
        ,tui dùng con 4022 để điểu khiển các led ,nhưng tối quá,bác có cách nào thì giúp tôi nhé!( mạch của bác ko thấy có mấy đoạn hẹn h ,và chỉnh h)

Comment

Đúng rồi mạch của mình không có nút nhấn, không có điều chỉnh thời gian được! Chương trỉnh cũng vậy, mình chỉ đưa chương trình lên tham khảo 1 cách viết đồng hồ số thôi. Nút nhấn thì bạn có thể thiết kế thêm. Mình nghĩ nếu bạn thiết kết nút nhấn thì tốt nhất nên dùng IC 555 để tạo xung điều khiển, nếu bạn kết nối trực tiếp nút nhấn vào sẽ không thể chống dội phím được. Nếu bạn kết nối trực tiếp phím nhấn như vậy thì khi lập trình phải viết chương trình chống dội!
          Với cách giao tiếp led 7 đoạn với chương trình dồng hồ trên mạch đã thi công mạch và chạy rất tốt!

Comment

Mach Xung mono!

Mình gửi bạn mạch tạo xung mono điều khiển, như vậy chương trình sẽ không phải viết chống dội. mình quên nửa chương trình mình gửi lên là điều khiển bằng 2 nút nhấn (dùng ngắt).
            Attached Files

Comment

cảm ơn bác rất nhìu, tôi sẽ xem cái mạch của bác sau khi tôi hoàn thành cái bài tập lơn này đã, trong tuần còn lại cả ôn thi lẫn làm bài hoàn thành nốt nên có lẽ ko kịp để chuyển sang hướng thiết kế như của bác.Nhưng vấn để của tui ở đây là tăng dòng cho con để led sáng hơn, bác có cao kiến thì giúp tôi nhé , thanks again!
              à quên bác giải thích kĩ về phần chống dội là gì nhé.

Comment

Với cách thiết kế theo sơ đồ mạch của mình thì vấn đề dòng đã được giải quyết.
                Chống dội có ngiã là : do nút nhấn là một tiếp điểm cơ, nên khi ta nhấn nút nhấn, khi bắt đầu nhấn thì nút nhấn sẽ tạo ra nhiều xung liên tục trong khoảng thời gian rất nhanh, và khi ta thẻ nút nhấn ra thì cũng sẽ tiếp tục tạo ra nhiều xung không mong muốn như thế. Như vậy khi bạn chỉnh giờ thì với một lần nhấn nhưng giờ (phút, gâiy), sẽ không tăng lên 1 đơn vị mà tăng lên nhiều đơn vị.

Comment

bạn sara2008 ơi, bạn làm ơn ghi rõ giá trị của điện trở và tụ điện trong mạch chống dội giùm mình với. Thanks bạn nhiều.

Comment

Giá trị của điện trở : R1 = 10K, R2 = 10k
                    Giá trị của tụ : C1 = 100uF, C2 = 104
                    Mình gửi cho bạn một mạch chống dội đơn giản hơn dùng cổng NOT 7414 :
                    Attached Files

Comment

Cám ơn bạn nhiều lắm, nhưng mình đã chống dội bằng phần mềm rồi, nhưng dù sao mình cũng cần để dùng vào các mạch khác.

Comment

Chống dội, chỉ là phương pháp chống nhiễu phím. Trong các lập trình đồng hồ, như mình đã lập trình, tất nhiên chống dội là cần phải có.
                        Nhưng đã dùng VDK rồi, lại còn thêm con 74HC14 hay LM555 nữa thì thật là.... VĐK dùng để làm gì?
                        Bạn bấm một nút, để tăng số giờ chẳng hạn, bạn thấy nó nhảy lên vài số, bạn có nghĩ rằng đó kô phải là do nhiều phím không ? Nếu nó không phải là do bị dội phím thì sao?

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                          Chống dội, chỉ là phương pháp chống nhiễu phím. Trong các lập trình đồng hồ, như mình đã lập trình, tất nhiên chống dội là cần phải có.
                          Nhưng đã dùng VDK rồi, lại còn thêm con 74HC14 hay LM555 nữa thì thật là.... VĐK dùng để làm gì?
                          Bạn bấm một nút, để tăng số giờ chẳng hạn, bạn thấy nó nhảy lên vài số, bạn có nghĩ rằng đó kô phải là do nhiều phím không ? Nếu nó không phải là do bị dội phím thì sao?
                          Em cũng nghĩ vậy. Chống dội cho những mạch điện tử thông thường thì rất cần thiết. Nhưng ở đây đã có MCU rồi thì mình chỉ cần time delay là có thể chống nhiễu được rồi. Phải không ạ?

Comment

co bac nao lam dong hoc bao tiet ko chi cho a em voi !!!!!!

Comment

e viet nham "_"
                              co bac nao lam dong ho bao tiet hien thi: yyyy:mm:dd:hh:mm:ss chi e voi. thanks nhiu

Comment

Về tác giả

Collapse

cducbk Tìm hiểu thêm về cducbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X