Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help!!!mạch đếm sản phẩm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help!!!mạch đếm sản phẩm

các bác ơi giúp em với, kì này học vi ĐK, thầy giáo cho đề tài :
    đếm số sản phẩm qua cổng hồng ngoại rồi hiển thị trên 4 LED 7 thanh, dùng 89S52, mạch đơn giản, ko cần đóng gói gì cả đâu nha!!!
    Mới học còn kém lắm, mong sư huynh nào biết chỉ em với, cho em sơ đồ mạch và chương trình với nhé!!! thanks nhìu

Nguyên văn bởi diecthu Xem bài viết
    các bác ơi giúp em với, kì này học vi ĐK, thầy giáo cho đề tài :
    đếm số sản phẩm qua cổng hồng ngoại rồi hiển thị trên 4 LED 7 thanh, dùng 89S52, mạch đơn giản, ko cần đóng gói gì cả đâu nha!!!
    Mới học còn kém lắm, mong sư huynh nào biết chỉ em với, cho em sơ đồ mạch và chương trình với nhé!!! thanks nhìu
    bạn có thể làm như mạch như mạch dưới,đấy là mình gợi ý như thế.dựa trên đấy bạn tự sáng tạo theo ý thích của bạn.mỗi khi có một sản phẩm đi qua thì mắt thu sẽ không nhận được tia hồng ngoại nữa->R tăng lên ->điện áp đặt vào cực b tăng tranzitor mở,đưa 1 xung âm đến T0 ,bộ định thời bạn đặt ở chế độ đếm xung-> tăng số đếm lên 1.bạn lập trình đọc thanh ghi chứa số đếm và đưa ra led 7 thanh theo kiểu quét cột
    Attached Files
    ''Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm''

Comment

Con led phát đừng nối trực tiếp lên nguồn như của bạn mta_5a nhé, toi led đấy. Phải nối tếp với 1 con trở khoảng 330R.
      n
      ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
        Con led phát đừng nối trực tiếp lên nguồn như của bạn mta_5a nhé, toi led đấy. Phải nối tếp với 1 con trở khoảng 330R.
        vang em biết rồi,đấy là em vẽ sơ qua như thế,làm thực tế ai làm như vậy có mà chết a! led đâu cho lại.thế nên em mới bảo bạn chỉnh sửa lại.em nghĩ bạn ấy cũng biết rõ điều này

Comment

thanks các bạn nhìu nha!!! xxx
          à mà bạn nào có phần code ko nhỉ, mình xin cảm ơn và hậu tạ, nếu có thời gian thì đàm đạo and coffee
          Last edited by diecthu; 29-08-2008, 22:50.

Comment

thanks các bạn nhìu nha!!! xxx
            à mà bạn nào có phần code ko nhỉ, mình xin cảm ơn và hậu tạ, nếu có thời gian thì đàm đạo and coffee
            bạn tự tìm hiểu rồi viết đi,cũng không khó lắm đâu.làm thực tế trên mạch mới khó chứ.có khó khăn gì mình sẽ giúp.bạn tự viết như thế lúc làm mạch có sai sót gì mới tự sửa được.hoặc thầy giáo hỏi mới trả lời được trôi chảy

Comment

cám ơn bạn nhé, thực sự sau khi viết bài này mình cũng đã bắt tay vào rồi, có gì khó khăn mình sẽ post lên mong bạn chỉ giáo !!! Thanks nhìu

Comment

Chết em rồi.

Các bác ơi giúp em với, kì này học vi ĐK, thầy giáo cho đề tài :
                đếm số sản phẩm qua cổng hồng ngoại rồi hiển thị trên LCD bằng lập trình C, dùng 89S52, mạch đơn giản, ko cần đóng gói gì cả đâu nha!!!

Comment

có ai ko giúp em cái vụ LCD này cái

Comment

Lập trình hiển thị LCD cho dòng 89 dùng C hoặc ASM đã có một số bài đề cập rồi. Bạn chịu khó tìm đọc lại, khi nào gặp khó khăn thì post hỏi tiếp, mọi người chỉ có thể giúp bạn cách giải quyết chứ không phải chỉ từ A-Z mọi thứ được đâu.
                    Good luck.

Email:
                    Phone: 0905.034.086

Comment

kì này tui cũng học VDK nè, mạch của tui là đo gia tốc của 1 vật rồi hiển thị trên LCD.
                      Lập trình khá khó, ai biết chỉ cho đôi chút, cơ bản là phần viết trương trình.
                      Tôi dùng bộ thu phát hồng ngoại,vẽ bằng professional 7.2, dùng led phát và phototransitor để thu.
                      Tìm mãi ko biết kí hiệu con phototransitor là gì,ai biết chỉ dung nhá.
                      Với lại ai có phần hướng dẫn làm mạch in = professional send cho tui với nhá.
                      Thanks các bác rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi cskiller
                        Lập trình hiển thị LCD cho dòng 89 dùng C hoặc ASM đã có một số bài đề cập rồi. Bạn chịu khó tìm đọc lại, khi nào gặp khó khăn thì post hỏi tiếp, mọi người chỉ có thể giúp bạn cách giải quyết chứ không phải chỉ từ A-Z mọi thứ được đâu.
                        Good luck.
                        cái về LCD này mình đi search thấy ít, do đó mới lên đây post hỏi mà.

Comment

cái về LCD này mình đi search thấy ít, do đó mới lên đây post hỏi mà.
                          về lcd thì không ít đâu.bạn chỉ cần down mã của nó về rồi cho vi xuất ra như thế là được không khó lắm đâu.chỉ cần cẩn thận lcd hơi dễ chạy.máy quyển sách nói về 89 đều có hướng dẫn giao tiếp với lcd

Comment

cám ơn mta_5a nhé.
                            Mình thật sự hơi lo lắng về viết chương trình của LCD, rồi mấy cái hàm khởi tạo nữa chứ, sai mà chẳng biết sai chỗ nào nữa.

Comment

!!!

cám ơn mta_5a nhé.
                              Mình thật sự hơi lo lắng về viết chương trình của lcd, rồi mấy cái hàm khởi tạo nữa chứ, sai mà chẳng biết sai chỗ nào nữa.
                              bạn hãy viết code rùi up lên cho mọi người xem,nếu sai chỗ nào thì anh em cùng sửa cho.qua đó bạn sẽ biết thêm được nhiều thứ! Chứ để anh em viết hết giùm bác thì ngại quá!
                              SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

diecthu Tìm hiểu thêm về diecthu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X