Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin code C tương tác nút bấm và led độc lập

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin code C tương tác nút bấm và led độc lập

Em mới tìm hiểu 8051 và gặp bài tập như sau, em đã cố gắng tìm hiểu mấy ngày nay nhưng không thể giải quyết vấn đề mong mọi người giúp đỡ ạ:
    Mạch gồm 4 nút bấm điều khiển độc lập 4 led đơn, sau khi nhấn nút led sáng 10 phút rồi tự động tắt.
    Giao tiếp với nút bấm bật tắt led thì em làm được rồi vấn đề là ở chổ sau 10 phút led sáng thì tự động tắt em không thể làm dc, mọi người giúp đỡ ạ, tks nhiều

hepll với ạ !

Comment

Bạn dùng timer để tạo trễ thôi

Comment

Mới tìm hiểu thì cố lên bạn. Lâu rồi ko dùng 8051 nữa nên ko có code để gửi cho bạn. Chắc bạn dùng keil để lập trình hả. Tìm hiểu timer1 và ngắt timer nha bạn. Sau đó thì muốn đèn đang sáng thì tắt, bạn chỉ cần đọc chân điêu khiển đèn về. Nếu đang sáng thì đảo mức logic của nó lại, nếu đag tắt thì thôi.

Xem tạm ví dụ của keil nha:
        http://www.keil.com/download/docs/97.asp
        |

Comment

Nguyên văn bởi manhmanhx Xem bài viết
          Em mới tìm hiểu 8051 và gặp bài tập như sau, em đã cố gắng tìm hiểu mấy ngày nay nhưng không thể giải quyết vấn đề mong mọi người giúp đỡ ạ:
          Mạch gồm 4 nút bấm điều khiển độc lập 4 led đơn, sau khi nhấn nút led sáng 10 phút rồi tự động tắt.
          Giao tiếp với nút bấm bật tắt led thì em làm được rồi vấn đề là ở chổ sau 10 phút led sáng thì tự động tắt em không thể làm dc, mọi người giúp đỡ ạ, tks nhiều

sao tiêu đề và nội dung nó không ăn nhập gì hết vậy bạn?
          cái này dùng timer để tạo ngắt thôi, không đáng ngại. lo nhất là trong 10 phút nó đang sáng led đó, bạn xử lý không khéo thì chương trình nó "lag" dữ lắm đó nha!!

Comment

Dùng timer chế độ 1 tạo được 60ms (thach anh 12MHz), mỗi lần ngắt timer biến k tăng lên 1. Khi k = 10*60*1000/60=10,000 (là đủ 10p, ko tính sai số do tg thực hiện lệnh) thì tắt Led.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhmanhx Tìm hiểu thêm về manhmanhx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X