Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến siêu âm SRF 05 đo khoảng cách

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến siêu âm SRF 05 đo khoảng cách

Chào mọi người, hiện tại mình làm đang làm đồ án về cảm biến siêu âm ứng dụng đo khoảng cách. Yêu cầu của thầy mình là đo khoảng cách+ hiển thị lên 1 bộ switch( theo từng mức 0.5m/1 mức dẫn đến sáng đèn báo hiệu) và giao tiếp với máy tính dùng chuẩn vật lý RS485(kết nối và hiển thị kết quả lên máy tính). Vậy cho mình hỏi mọi người ai đã từng làm về phần này có thể góp ý cho mình được không ạ!
    P/s: Lần đầu đăng bài, mong mọi người giúp đỡ nhiệt tình. Mình cảm ơn trước

Read more: Help - Cảm biến siêu âm SRF 05 đo khoảng cách | Cộng đồng cơ điện tử Việt Nam | Mechatronics

Chào bạn, cảm biến siêu âm đo khoảng cách có rồi (mình thấy ở TME có bán) có datasheet.
    Về phần kết nối với máy tính qua RS485 giống như RS232, trong mạch bạn sử dụng Max485 để giao tiếp, phía máy tính làm thêm bộ chuyển đổi RS232 sang RS485. Phần mềm bạn có thể sử dụng C# để lập trình nhận dữ liệu từ cổng COM, C# hỗ trợ Comport rồi, nếu không làm phần mềm bạn có thể sử dụng HyperTerminal có sẵn trong window xp (win7 phải cài thêm) để giao tiếp.
    Một số gợi ý. Chúc bạn thành công.
    Góp vui với mọi người!!! heheehe

Comment

Thanks bạn vì những chia sẻ bổ ích. Mình tìm hiểu về cái switch thì thấy rất thiếu thông tin. Theo bạn thì mình có thể thay bằng các led báo đc không?

Comment

Tiện đây cho mình hỏi TME có chi nhánh ở HN không ak. Mình đang ở HN mà muốn mua SRF05( mua ngoài này đắt hơn, gần 200k)

Comment

Về tác giả

Collapse

naruto9x_vjp Tìm hiểu thêm về naruto9x_vjp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X